Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Lao động nữ nghỉ việc rồi có được nhận trợ cấp thai sản khi sinh con không?
  • Thứ ba, 24/05/2022 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1327 Lượt xem

Lao động nữ nghỉ việc rồi có được nhận trợ cấp thai sản khi sinh con không?

Hiện nay tôi đang mang thai và đã nghỉ việc tại công ty. Tôi xin làm thủ tục nhận trợ cấp thai sản khi sinh con nhưng quản lý của tôi thông báo vì tôi đã nghỉ việc nên tôi không được nhận trợ cấp thai sản nữa, như vậy có đúng hay không

 

Câu hỏi:

Trước đây tôi là nhân viên công ty TNHH Duy Khánh, tôi làm việc từ tháng 07/2011 đến ngày 12/01/2017 thì tôi hết hạn hợp đồng với công ty, khi làm việc tại đây công ty đóng bảo hiểm xã hội cho tôi đầy đủ. Hiện nay tôi đang mang thai và dự sinh vào ngày 20/05/2017. Tôi xin làm thủ tục nhận trợ cấp thai sản khi sinh con nhưng quản lý của tôi thông báo vì tôi đã nghỉ việc nên tôi không được nhận trợ cấp thai sản nữa. Như vậy có đúng hay không, mong Luật Hoàng Phi giải đáp giúp tôi.

Trả lời:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, Công ty Luật Hoàng Phi xin được trả lời vấn đề của chị như sau:

Những đối tượng được hưởng chế độ thai sản khi tham gia bảo hiểm xã hội được quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, nội dung quy định như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Lao động nữ nghỉ việc rồi có được nhận trợ cấp thai sản khi sinh con không?

Lao động nữ nghỉ việc rồi có được nhận trợ cấp thai sản khi sinh con không?

Như vậy, khoản 1 Điều 31 quy định 06 nhóm đối tượng được hưởng chế độ thai sản khi tham gia bảo hiểm xã hội gồm: Lao động nữ mang thai; Lao động nữ sinh con; Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ; Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi; Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản; Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Trong 06 nhóm đối tượng đã nêu tại khoản 1 Điều 31, những đối tượng được quy định tại điểm b, c, d của khoản 1 muốn hưởng chế độ thai sản phải có thời gian tham gia bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. (khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014).

Đối chiếu với thông tin chị đưa ra, chị tham gia bảo hiểm xã hội trong thời gian 6 năm liên tục, chị đóng bảo hiểm xã hội đủ 06 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Như vậy chị đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

Vì chị nghỉ việc trước khi sinh con nên hồ sơ hưởng trợ cấp thai sản và tiền trợ cấp thai sản của chị sẽ do bảo hiểm xã hội nơi chị cư trú xử lý, khoản 2 Điều 14 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

 “2. Người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ theo quy định cho người sử dụng lao động nhưng không quá 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc.

Trường hợp người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con, thời điểm nhận con, thời điểm nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cư trú.”

Như vây, chị chấm dứt hợp đồng lao động trước thời điểm sinh con và muốn được hưởng chế độ thai sản thì cần nộp giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con (bản sao) và xuất trình sổ Bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cư trú. Khi tự nộp hồ sơ phải nộp thẻ bảo hiểm y tế cho đơn vị để chuyển trả cơ quan bảo hiểm xã hội

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã nào?

Trong nội dung bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ giúp Quý vị làm rõ thắc mắc: Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã...

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào?

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào? Khi có thắc mắc này, Quý vị đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài...

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không?

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không? Khi có thắc mắc này, Quý vị có thể tham khảo nội dung bài viết này của chúng...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi