Trang chủ » Bảo hiểm » Hỏi đáp luật bảo hiểm » Lao động nam nghỉ hưởng chế độ thai sản 14 ngày trong tháng thì có được đóng bảo hiểm xã hội không

Lao động nam nghỉ hưởng chế độ thai sản 14 ngày trong tháng thì có được đóng bảo hiểm xã hội không

(Cập nhật: 23/10/2018 | 22:00)

Khi thực hiện biện pháp tránh thai tôi được nghỉ hưởng chế độ thai sản là 14 ngày trong tháng 05/2016, tôi có được đóng bảo hiểm xã hội trong tháng này không

 

Câu hỏi:

Xin chào luật sư, tôi là nhân viên kỹ thuật tại Công ty Điện tử Haji-eden, tôi đã làm việc tại Công ty được 3 năm 7 tháng, từ khi ký kết hợp đồng lao động với Công ty đến nay tôi luôn tham gia Bảo hiểm xã hội đầy đủ. Đầu tháng 05/2016 tôi có đi bệnh viện làm phẫu thuật thắt ống dẫn tinh. Sau khi thực hiện phẫu thuật xong, bác sĩ đã đưa cho tôi giấy nghỉ 14 ngày. Đồng nghiệp của tôi có bảo vì tôi nghỉ 14 ngày trong một tháng nên tôi không được đóng Bảo hiểm xã hội của tháng. Xin Luật sư giải đáp giúp tôi, liệu đồng nghiệp của tôi nói có đúng không, tôi có được đóng bảo hiểm xã hội tháng 05 không, tôi xin cảm ơn.

Trả lời:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, Công ty Luật Hoàng Phi xin được trả lời vấn đề của chị như sau:

Lao động nam nghỉ hưởng chế độ thai sản 14 ngày trong tháng thì có được đóng bảo hiểm xã hội không

Nghỉ hưởng chế độ thai sản có phải đóng bảo hiểm không?

Theo như quy định của Luật Bảo hiểm xã hội sau khi thực hiện các biện pháp tránh thai, lao động nam được hưởng thời gian nghỉ theo chỉ định của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền, nội dung của quy định này được ghi nhận tại Điều 37 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014:

1. Khi thực hiện các biện pháp tránh thai thì người lao động được hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 07 ngày đối với lao động nữ đặt vòng tránh thai;

b) 15 ngày đối với người lao động thực hiện biện pháp triệt sản.

2. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

Như vậy, khi lao động nam thực hiện các biện pháp tránh thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì sẽ được nghỉ việc.Thời gian nghỉ việc mà người lao động được hưởng quy định khác nhau phụ thuộc vào biện pháp tránh thai mà người lao động thực hiện. Vì vậy, thời gian nghỉ việc tối đa 07 ngày đối với lao động nữ đặt vòng tránh thai, 15 ngày đối với người lao động thực hiện biện pháp triệt sản như nam thắt ống dẫn tinh, nữ thắt ống dẫn trứng,… Thời gian nghỉ khi thực hiện các biện pháp tránh thai cụ thể hoàn toàn theo chỉ định của cơ sở khám,chữa bệnh có thẩm quyền giới hạn trong khoảng thời gian tối đa được nêu và tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần.

Về mức đóng và phương thức đóng của người lao động tham gia bảo hi

ểm xã hội bắt buộc được quy định tại khoản 3 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014:

3. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản“.

Như vậy, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 đã quy định rõ ràng trong trường hợp người lao động không làm việc và không hưởng lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không được tham gia đóng bảo hiểm xã hội. Tuy nhiên, tường hợp nghỉ làm việc do hưởng chế đột hai sản thì người lao động vẫn được tham gia bảo hiểm xã hội, thời gian này được tính để hưởng bảo hiểm xã hội.

Theo như thông tin anh cung cấp cho chúng tôi, anh nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trong 14 ngày làm việc là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, anh không phải đóng bảo hiểm xã hội, thời gian anh nghỉ hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, trường hợp của anh tương tự như trường hợp lao động nữ nghỉ sinh con.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.