Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Đất đai – Nhà ở Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có phải công chứng, chứng thực?
  • Thứ năm, 09/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1685 Lượt xem

Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có phải công chứng, chứng thực?

Ông Bình nhận chuyển nhượng lô đất có diện tích 100m2 từ ông Qúy bằng hợp đồng viết tay có Tổ trưởng khu dân phố ký làm chứng như vậy có đúng quy định của pháp luật không?

Câu hỏi:

Ông Bình nhận chuyển nhượng lô đất có diện tích 100m2 từ ông Qúy bằng hợp đồng viết tay có Tổ trưởng khu dân phố ký làm chứng. Xin hỏi, việc nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của ông Bình trong trường hợp nêu trên có được pháp luật công nhận hay không?

Trả lời:

Luật Hoàng Phi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có phải công chứng, chứng thực?

Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 167 của Luật đất đai năm 2013, như sau:

“Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;

b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;

c) Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;

d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã”.

Như vậy, việc ông Bình nhận chuyển nhượng lô đất từ ông Qúy bằng hợp đồng viết tay có Tổ trưởng khu dân phố ký làm chứng là không có giá trị pháp lý hay nói cách khác là không được pháp luật công nhận. Do đó, muốn hợp pháp hóa việc nhận chuyển nhượng lô đất của mình, ông Bình phải cùng ông  Qúy ký hợp đồng được công chứng tại các tổ chức hành nghề công chứng hoặc được chứng thực tại Ủy ban nhân dân cấp xã.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Nhà nước không được ra quyết định thu hồi đất trong những trường hợp nào?

Thu hồi đất là việc Nhà nước ra quyết định và tiến hành thu hồi lại quyền sử dụng đất đã trao cho người sử dụng đất hoặc thu lại đất của người sử dụng đất nhưng có hành vi vi phạm pháp luật về đất...

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền giao đất đối với những đối tượng nào?

Sử dụng đất không đúng mục đích đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất và đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng đất không đúng mục đích mà tiếp tục vi...

Trường hợp nào không được cưỡng chế thu hồi đất?

Cưỡng chế thực hiện quyết định thu hồi đất được thực hiện khi có đủ các điều kiện quy định tại Luật đất đai...

Chuyển đổi đất vườn sang đất ở hết bao nhiêu tiền?

Như vậy UBND huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (cấp huyện) quyết định cho hộ gia đình, cá nhân chuyển mục đích sử dụng đất sau khi nhận được đơn và thửa đất xin chuyển thuộc khu vực được phép...

Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị không?

Luật đất đai quy định giấy tờ chuyển nhượng đất phải được công chứng chứng thực. Vậy Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi