Trang chủ » Bảo hiểm » Hỏi đáp luật bảo hiểm » Hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho lao động nam như thế nào

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho lao động nam như thế nào

Khi vợ sinh con được 2 giờ thì mất liệu có được hưởng chế độ thai sản 05 ngày không, hồ sơ hưởng chế độ thai sản như thế nào

 

Câu hỏi:

Tôi là nhân viên kỹ thuật của công ty Điện tử Thanh Duy từ năm 2013 đến nay. Vợ tôi có bầu và sinh em bé ngày 14/03/2017, khi vợ sinh thì tôi có xin nghỉ thai sản 05 ngày để chăm sóc vợ. Nhưng khi con tôi sinh ra được 2 giờ thì mất. Vậy tôi có được nghỉ 05 ngày nữa không, nếu có thì tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì? Mong Luật sư giải đáp giúp tôi. Tôi xin cảm ơn.

Trả lời:

Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, Công ty Luật Hoàng Phi xin được trả lời vấn đề của anh như sau:

 

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho lao động nam như thế nào?

Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về trường hợp lao động nam được hưởng chế độ chế độ thai sản khi vợ sinh con như sau:

 “2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.”

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định nêu trên được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con. Như vậy, trong trường hợp anh đang đóng bảo hiểm xã hội thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản 05 ngày khi vợ sinh con.

Hồ sơ giải quyết chế độ thai sản đối với lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được quy định tại khoản 4 Điều 101 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau;

“4. Trường hợp lao động nam nghỉ việc khi vợ sinh con phải có bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con và giấy xác nhận của cơ sở y tế đối với trường hợp sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi.”

 Như vậy, trong trường hợp vợ anh sinh thường, anh muốn hưởng chế độ thai sản thì chỉ  cần là bản sao Giấy khai sinh của con.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Tác giả

Nguyễn Văn Phi

Luật sư Nguyễn Văn Phi có 12 năm kinh nghiệm tư vấn , hành nghề Luật tại Việt Nam liên quan đến dự án đầu tư nước ngoài; mua bán, sáp nhập doanh nghiệp; Luật doanh nghiệp; giải quyết tranh chấp thương mại; Sở hữu trí tuệ; tranh tụng và giải quyết tranh chấp; bảo hiểm và ngân hàng. Trước khi thành lập ra Luật Hoàng Phi, Ông Phi đã từng làm việc tại Investconsult, Phụ trách pháp chế tại ngân hàng PG bank.

Xem thêm thông tin của tác giả

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT: 1900.6557 – TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG LẮNG NGHE – TƯ VẤN – GIẢI ĐÁP CÁC THẮC MẮC

1900 6557“Một cuộc gọi, mọi vấn đề”

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Đi khám sức khỏe tổng quát có được bảo hiểm y tế chi trả hay không?

Em là sinh viên đại học Thương mại, có đóng bảo hiểm y tế đầy đủ, em đi khám sức khỏe tại bệnh viện và không

Tư vấn về thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu năm 2020

Thời gian gần đây có nhiều người thắc mắc về thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu bởi vì họ thay đổi

Lao động nữ bị sẩy thai thì được nghỉ bao nhiêu ngày?

Lao động nữ của công ty tôi đi khám thai được nghỉ 05 ngày. Nhưng đến cùng ngày thì lao động này nhập viện vì sẩy

Khi hoàn cảnh thay đổi cơ bản thì hợp đồng sẽ được thực hiện như thế nào?

Khi hoàn cảnh thay đổi cơ bản ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng thì các bên phải xử lý như thế nào theo

Tư vấn thanh toán tiền bảo hiểm y tế chi trả cho phẫu thuật

Ba em bị té gãy tay khá nặng. Đi chụp X-Quang thì bác sĩ nói ở tỉnh không có đủ khả năng phẫu thuật. Bác sĩ làm

Để lại bình luận

avatar
  Subscribe  
Thông báo cho

Không chỉ nhìn chúng tôi làm - Hãy nghe khách hàng nói về chúng tôi

Hơn 10.000+ khách hàng đã sử dụng dịch vụ của chúng tôi

Ông Vũ Cường
Giám đốc
Công ty xuất nhập khẩu Kiên Cường

"Tôi cảm thấy hài lòng về dịch vụ của các bạn. Các bạn làm tôi bị thuyết phục hoàn toàn. Tôi sẽ tiếp tục ủng hộ các bạn. Chúc các bạn luôn phục vụ khách hàng thật tốt!"

Bà Lan Anh
Trưởng phòng Marketing
Công ty Beyondblue

"Xin cảm ơn Luật Hoàng Phi rất nhiều. Chúng tôi hài lòng về thiết kế cũng như tôn trọng thái độ phục vụ của đội ngũ nhân viên Quý Công ty. Chúc công ty ngày càng phát triển và hy vọng có cơ hội tiếp tục được hợp tác cùng các bạn"

Chị Thúy Diễm
CEO
Công ty tổ chức sự kiện sắc màu

"Cảm ơn Luật Hoàng phi đã hoàn thành việc đăng ký sở hữu trí tuệ cho chúng tôi. Tôi đánh giá 5* cho những nỗ lực và cố gắng cũng như tay nghề tuyệt vời của các bạn"

Anh Tiến Quang
CEO
Tập Đoàn Nexus

"Chúng tôi khá hài lòng dịch vụ thành lập Doanh nghiệp của các bạn. Đội ngũ tư vấn đã làm việc rất chuyên nghiệp. Các bạn đã thấu hiểu nguyện vọng của khách hàng."