Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Đất đai – Nhà ở Giấy tặng cho đất viết tay có hiệu lực không?
  • Thứ năm, 09/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 3666 Lượt xem

Giấy tặng cho đất viết tay có hiệu lực không?

Bố tôi được bà tặng cho một mảnh đất nhưng viết tay có xác nhận của địa phương từ năm 1995. Xin hỏi luật sư giấy đó có hiệu lực không?

Câu hỏi: 

Kính chào luật sư, tôi có 1 vấn đề nhờ luật sư tư vấn giúp tôi. Năm 1995, Ba tôi được ông bà nội cho 500 mét vuông đất chỉ có giấy viết tay chưa tách sổ đỏ.Trên giấy viết tay thì được ông bà nội và các anh chị em của ba tôi ký tên đồng ý cho có xác nhận của chính quyền địa phương. Hiện giờ, bà nội tôi đã mất thì các anh chị em của ba tôi đòi lấy lại 300 mét vuông. Nếu ra tòa thì được tòa xử như thế nào? Và ai sẽ là người chịu án phí ạ?

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, câu hỏi của bạn chúng tôi nhận định thuộc lĩnh vực tư vấn luật đất đai, Chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất: Do bố bạn là người được tặng cho nên bố bạn mới có quyền đối với mảnh đất đó. Trừ khi bố bạn mất không để lại di chúc hay bố bạn ủy quyền cho anh chị bạn kiện ra tòa thì anh chị bạn mới có quyền kiện. 

Thứ hai: Trong trường hợp này, nếu giữa các bạn bên không có tranh chấp thì có thể lên phòng đăng ký quyền sử dụng đất tại Ủy Ban Nhân Dân cấp huyện nơi có đất để làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Bởi lẽ trong trường hợp này căn cứ theo quy định tại điều 100 Luật đất đai năm 2013 quy định như sau:

Điều 100. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;

–  Vì việc tặng cho bố bạn diễn ra vào năm 1995 nên phải căn cứ theo quy định tại luật đất đai năm 1993 cụ thể như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 điều 73 Luật đất đai năm 1993 được hướng dẫn bởi Điều 3. Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại Nghị định 04/2000/NĐ-CP về thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Đất đai

1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 2 Điều 3 của Nghị định số 17/1999/NĐ-CP ngày 29 tháng 3 năm 1999 của Chính phủ về thủ tục chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế quyền sử dụng đất và thế chấp, góp vốn bằng giá trị quyền sử dụng đất (gọi tắt là Nghị định số 17/1999/NĐ-CP của Chính phủ), thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất…

Giấy tặng cho đất viết tay có hiệu lực không?

Giấy tặng cho đất viết tay có hiệu lực không?

Giấy tờ quy định tại khoản 2 điều 2 Nghị định số 17/1999/NĐ-CP quy định như sau:

a) Quyết định giao đất, cho thuê đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về đất đai;

b) Những giấy tờ được cơ quan nhà nước có thẩm quyền giao đất, cho thuê đất cấp trong quá trình thực hiện các chính sách đất đai trong từng thời kỳ của Nhà nước Việt Nam Dân chủ cộng hoà, Chính phủ cách mạng lâm thời Cộng hoà miền Nam Việt Nam, Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam mà người được giao đất, thuê đất vẫn liên tục sử dụng đất từ đó đến nay;

c) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong sổ địa chính mà không có tranh chấp;

d) Giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất ở mà người đó vẫn sử dụng đất liên tục từ đó đến nay và không có tranh chấp;

đ) Giấy tờ về thừa kế nhà đất; tặng, cho nhà đất được ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận và đất đó không có tranh chấp;

Như vậy đối chiếu với những quy định trên và thông tin bạn cung cấp có thể thấy rằng việc tặng cho giữa ông bà bạn và bố bạn là hoàn toàn có hiệu lực bởi lẽ đã có xác nhận của chính quyền địa phương, có thể thấy rằng đất đó không có tranh chấp. Theo đó bố bạn hoàn toàn có thể yêu cầu cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với 500 mét vuông đất đó cụ thể có thể thực hiện thủ tục tách thửa đất, thủ tục đăng ký biến động đất

Về trường hợp nếu có xảy ra tranh chấp các bên không thỏa thuận được với nhau mà kiện ra tòa. Thì bên thua kiện sẽ phải chịu án phí. Tuy nhiên khi bố bạn đâm đơn kiện thì sẽ phải nộp tiền tạm ứng án phí bằng 1 nửa án phí trước. 

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Công ty Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VN LUT MIN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Nhà nước không được ra quyết định thu hồi đất trong những trường hợp nào?

Thu hồi đất là việc Nhà nước ra quyết định và tiến hành thu hồi lại quyền sử dụng đất đã trao cho người sử dụng đất hoặc thu lại đất của người sử dụng đất nhưng có hành vi vi phạm pháp luật về đất...

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền giao đất đối với những đối tượng nào?

Sử dụng đất không đúng mục đích đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất và đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng đất không đúng mục đích mà tiếp tục vi...

Trường hợp nào không được cưỡng chế thu hồi đất?

Cưỡng chế thực hiện quyết định thu hồi đất được thực hiện khi có đủ các điều kiện quy định tại Luật đất đai...

Chuyển đổi đất vườn sang đất ở hết bao nhiêu tiền?

Như vậy UBND huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (cấp huyện) quyết định cho hộ gia đình, cá nhân chuyển mục đích sử dụng đất sau khi nhận được đơn và thửa đất xin chuyển thuộc khu vực được phép...

Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị không?

Luật đất đai quy định giấy tờ chuyển nhượng đất phải được công chứng chứng thực. Vậy Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi