Trang chủ » Đất đai » Hỏi đáp luật đất đai » Đất cơ sở tôn giáo với đất tín ngưỡng có khác nhau không?

Đất cơ sở tôn giáo với đất tín ngưỡng có khác nhau không?

(Cập nhật: 12/10/2018 | 7:57)

Luật sư Luật Hoàng Phi cho tôi hỏi sự khác nhau giữa đất cơ sở tôn giáo với đất tín ngưỡng? Quy định nào của pháp luật cho thấy sự khác nhau đó? Xin cảm ơn Luật sư.

Câu hỏi:

Luật sư Luật Hoàng Phi cho tôi hỏi sự khác nhau giữa đất cơ sở tôn giáo với đất tín ngưỡng? Quy định nào của pháp luật cho thấy sự khác nhau đó? Xin cảm ơn Luật sư.

Trả lời:

Luật Hoàng Phi xin được giải đáp thắc mắc về lĩnh vực đất đai của bạn như sau:

Đất cơ sở tôn giáo với đất tín ngưỡng có khác nhau không?

Đất cơ sở tôn giáo với đất tín ngưỡng có khác nhau không?

Đất cơ sở tôn giáo được phân biệt với đất tín ngưỡng phụ thuộc vào các công trình xây dựng trên đất. Cụ thể:

–   Đất cơ sở tôn giáo gồm đất thuộc chùa, nhà thờ, nhà nguyện, thánh thất, thánh đường, niệm phật đường, tu viện, trường đào tạo riêng của tôn giáo, trụ sở của to chức tôn giáo, các cơ sở khác của tôn giáo được Nhà nước cho phép hoạt động (Điều 159 Luật đất đai 2013).

–   Đất tín ngưỡng bao gồm đất có công trình đình, đền, miếu, am, từ đường, nhà thờ họ (Điều 160 Luật đất đai 2013).

Trong trường hợp cần tư vấn luật đất đai thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT  MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.