Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Đất đai – Nhà ở Có phải đóng tiền sử dụng đất khi làm sổ đỏ hay không?
  • Thứ năm, 09/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1338 Lượt xem

Có phải đóng tiền sử dụng đất khi làm sổ đỏ hay không?

Bố mẹ tôi đã li hôn từ năm 2004, có giấy tự thỏa thuận chia tài sản cho mẹ tôi toàn quyền sử dụng 300m² đất thổ cư chưa có sổ đỏ nhưng co biên bản giao đất của UBND xã từ năm 1992. Nay mẹ tôi muốn làm sổ đỏ mảnh đất đó có phải đóng tiền sử dụng đất không ?

 

Câu hỏi: 

Bố mẹ tôi đã ly hôn từ năm 2004, có giấy tự thỏa thuận chia tài sản cho mẹ tôi toàn quyền sử dụng 300m² đất thổ cư chưa có sổ đỏ nhưng có biên bản giao đất của UBND xã từ năm 1992. Nay mẹ tôi muốn làm sổ đỏ mảnh đất đó có phải đóng tiền sử dụng đất không ?

Có phải đóng tiền sử dụng đất khi làm sổ đỏ hay không?

Có phải đóng tiền sử dụng đất khi làm sổ đỏ hay không?

Trả lời

Với câu hỏi của bạn, Luật Hoàng Phi xin được trả lời như sau:

Khi mẹ bạn làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là đầu tiên thì sẽ cần chi trả hai khoản lệ phí gồm: Lệ phí trước bạ và phí sử dụng đất.

Khoản 1 Điều 7 Nghị định 45/2014/NĐ-CP quy định về thu tiền sử dụng đất khi công nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình, cá nhân đối với đất đã sử dụng từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 mà không có giấy tờ quy định tại Khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai

” 1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất và tại thời điểm bắt đầu sử dụng đất không có một trongcác hành vi vi phạm theo quy định tại Điều 22 Nghị định của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai, nếu được cấp Giấy chứng nhận thì thu tiền sử dụng đất như sau:

a) Trường hợp hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có nhà ở thì phải nộp tiền sử dụng đất bằng 50% tiền sử dụng đất đối với diện tích đất trong hạn mức giao đất ở theo giá đất quy định tại Bảng giá đất; đối với diện tích đất ở vượt hạn mức (nếu có) thì phải nộp bằng 100% tiền sử dụng đất theo giá đất quy định Điểm b, Điểm c Khoản 3 Điều 3 Nghị định này tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

b) Trường hợp sử dụng đất có công trình xây dựng không phải là nhà ở, nếu được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp như hình thức giao đất có thu tiền sử dụng đất với thời hạn sử dụng lâu dài thì phải nộp 50% tiền sử dụng đất theo giá đất quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 3 Điều 3 Nghị định này của loại đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp có thời hạn sử dụng đất cao nhất quy định tại Khoản 3 Điều 126 Luật Đất đai tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.”

Như vậy, khi mẹ bạn muốn làm sổ đỏ sẽ phải đóng tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Nhà nước không được ra quyết định thu hồi đất trong những trường hợp nào?

Thu hồi đất là việc Nhà nước ra quyết định và tiến hành thu hồi lại quyền sử dụng đất đã trao cho người sử dụng đất hoặc thu lại đất của người sử dụng đất nhưng có hành vi vi phạm pháp luật về đất...

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền giao đất đối với những đối tượng nào?

Sử dụng đất không đúng mục đích đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất và đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng đất không đúng mục đích mà tiếp tục vi...

Trường hợp nào không được cưỡng chế thu hồi đất?

Cưỡng chế thực hiện quyết định thu hồi đất được thực hiện khi có đủ các điều kiện quy định tại Luật đất đai...

Chuyển đổi đất vườn sang đất ở hết bao nhiêu tiền?

Như vậy UBND huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (cấp huyện) quyết định cho hộ gia đình, cá nhân chuyển mục đích sử dụng đất sau khi nhận được đơn và thửa đất xin chuyển thuộc khu vực được phép...

Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị không?

Luật đất đai quy định giấy tờ chuyển nhượng đất phải được công chứng chứng thực. Vậy Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi