Trang chủ » Tư vấn pháp Luật » Có được hưởng chế độ thai sản cùng trợ cấp thất nghiệp không?

Có được hưởng chế độ thai sản cùng trợ cấp thất nghiệp không?

Tôi vừa mới nghỉ sinh nhưng tôi muốn nghỉ làm luôn thì có được hưởng chế độ thai sản với lĩnh tiền trợ cấp thất nghiệp không? Đầu tháng 6 tôi phải đi làm lại, cho nên đầu tháng 5, tôi dự định viết đơn xin nghỉ việc trước hôm đi làm là 30 ngày thì trong trường hợp của tôi có được hưởng chế độ thai sản cùng trợ cấp thất nghiệp không?

 

Câu hỏi:

Xin chào văn phòng Luật Hoàng Phi. Tôi có một câu hỏi muốn được Luật sư tư vấn như sau:

Tôi vừa mới nghỉ sinh nhưng vì con nhỏ nên tôi muốn nghỉ làm luôn thì có được hưởng chế độ thai sản với lĩnh tiền trợ cấp thất nghiệp không? Tôi đã viết đơn xin nghỉ thai sản từ ngày 20/12/2016 đến hết ngày 30/5/2017. Cho nên đầu tháng 5, tôi dự định viết đơn xin nghỉ việc trước hôm đi làm là 30 ngày thì trong trường hợp của tôi có được hưởng chế độ thai sản cùng trợ cấp thất nghiệp không? Nếu được hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì tôi phải làm những gì?

Mong Luật Hoàng Phi tư vấn giúp tôi trong trường hợp này, tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Với câu hỏi về vấn đề “Hưởng chế độ thai sản cùng trợ cấp thất nghiệp không?”, chúng tôi xin trả lời như sau:

Thứ nhất: quy định pháp luật về vấn đề hưởng chế độ thai sản:

Căn cứ vào quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.”

Theo đó, nếu bạn đáp ứng đủ những điều kiện sau thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản:

– Đã tham gia đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội trong vòng 12 tháng trước khi sinh con.

– Hoặc tham gia đủ 12 tháng bảo hiểm xã hội trở lên mà khi bạn mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh thì phải tham gia bảo hiểm xã hội đủ 3 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh.

Khi bạn đáp ứng đủ điều kiện trên bạn cần chuẩn bị hồ sơ nộp lên công ty nơi bạn làm việc để được giải quyết chế độ.

Có được hưởng chế độ thai sản cùng trợ cấp thất nghiệp không?

Có được hưởng chế độ thai sản cùng trợ cấp thất nghiệp không?

Thứ hai: quy định pháp luật về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ vào Điều 49 Luật việc làm năm 2013 quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;”

Do đó, để được hưởng trợ cấp thất nghiệp thì bạn cần tham gia đủ 12 tháng bảo hiểm thất nghiệp trong vòng 24 tháng trước khi nghỉ việc và bạn nghỉ việc đúng pháp luật.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn chưa nói rõ bạn kí kết hợp đồng không xác định thời hạn hay xác định thời hạn với công ty. Cho nên, việc bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng với công ty được coi là hợp pháp khi bạn thông báo trước cho công ty 30 ngày (hợp đồng xác định thời hạn) hoặc 45 ngày (hợp đồng không xác định thời hạn). Vì vậy, bạn viêt đơn xin nghỉ việc nộp lên công ty trước 30 hoặc 45 ngày bạn muốn nghỉ việc để thông báo cho công ty để nghỉ việc theo đúng pháp luật.

Nếu bạn đủ điều kiện như trên, bạn cần chuẩn bị hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động và nếu chưa có việc làm trong vòng 15 ngày từ ngày bạn nộp hồ sơ thì bạn được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Vì thế, nếu bạn đáp ứng đủ điều kiện nêu trên thì có thể được hưởng cả chế độ thai sản cùng trợ cấp thất nghiệp, bởi hai chế độ này hoàn toàn độc lập với nhau.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Tác giả

Nguyễn Văn Phi

Ông Nguyễn Văn Phi có 12 năm kinh nghiệm tư vấn , hành nghề Luật tại Việt Nam liên quan đến dự án đầu tư nước ngoài; mua bán, sáp nhập doanh nghiệp; Luật doanh nghiệp; giải quyết tranh chấp thương mại; Sở hữu trí tuệ; tranh tụng và giải quyết tranh chấp; bảo hiểm và ngân hàng. Trước khi thành lập ra Luật Hoàng Phi, Ông Phi đã từng làm việc tại Investconsult, Phụ trách pháp chế tại ngân hàng PG bank.

Xem thêm thông tin của tác giả

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT: 1900.6557 – TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG LẮNG NGHE – TƯ VẤN – GIẢI ĐÁP CÁC THẮC MẮC

1900 6557“Một cuộc gọi, mọi vấn đề”

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho lao động nữ khi đi khám thai

Tôi là giáo viên, vừa mới sinh được 15 ngày. Trước đó, tôi có đi khám thai 5 lần ở trạm xá mà không xin

Chế độ thai sản khi Công ty giải thể như thế nào?

Luật sư cho tôi hỏi về trường hợp khi công ty tôi giải thể thì tôi có được hưởng chế độ thai sản theo

Có được ủy quyền nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Em từng làm công nhân được hơn 5 năm. Bây giờ, em đã nghỉ việc và ra nước ngoài để làm việc nhưng em chưa đăng ký

Chế độ thai sản cho lao động nữ mang thai như thế nào

Tôi đóng bảo hiểm xã hội 3 năm sau đó nghỉ việc, trong thời gian tìm việc mới tôi phát hiện mình mang thai, như vậy

Chế độ của lao động nam được hưởng khi vợ sinh con ?

vợ tôi sinh con dự định sẽ sinh mổ, công ty tôi có chế độ cho nhân viên nam nghỉ 03 ngày khi vợ sinh con, tôi nghỉ

Để lại bình luận

avatar
  Subscribe  
Thông báo cho

Không chỉ nhìn chúng tôi làm - Hãy nghe khách hàng nói về chúng tôi

Hơn 10.000+ khách hàng đã sử dụng dịch vụ của chúng tôi

Chị Thanh Thủy
Phụ Trách Kinh Doanh
Công Ty Vận Tải & Du Lịch Sơn Tùng

"Đội ngũ chuyên viên tư vấn rất nhiệt tình và có chuyên môn cao. Mọi vấn đề được các luật sư của Luật Hoàng Phi giải đáp cặn kẽ. Cảm ơn các bạn rất nhiều!"

Anh Nguyễn Đăng Quyết
Kinh Doanh
Công ty FPT Telecom

"Cảm ơn Luật Hoàng Phi vì dự án đã hoàn thành rất tốt đẹp! Chúc Công ty thành công rực rỡ. Mong sau này sẽ có cơ hội hợp tác và giới thiệu bạn bè. Một lần nữa xin cám ơn!"

Chị Hồng Gấm
P. Giám Đốc
Công ty TNHH Bất Động Sản Tây Đô

"Rất hài lòng khi sử dụng dịch vụ của Luật Hoàng Phi. Trong thời gian trao đổi làm giấy phép, các bạn chuyên viên rất nhiệt tình tư vấn và hướng dẫn dịch vụ. Cảm ơn các bạn rất nhiều. Xứng đáng 5*"

Anh Nam
Chủ Tịch
Công ty Bất Động Sản Hùng Vương

"Chúng tôi rất hài lòng trong quá trình hợp tác với Luật Hoàng Phi. Tôi ấn tượng bởi sự nhiệt tình và chuyên nghiệp của bộ phận thành lập doanh nghiệp với sở hữu trí tuệ. Xin cảm ơn."

Chị Bích Trâm
Trưởng Phòng Thương Hiệu
Công ty Tư Vấn Thiết Kế Nội Thất Vũ Cường

"Tôi khá hài lòng với sự hợp tác của Luật Hoàng Phi. Tôi đánh giá cao chất lượng dịch vụ của Công ty. Hy vọng sẽ tiếp tục hợp tác phát triển thương hiệu trong thời gian tới."

Anh Công
Giám đốc
Công ty Nhadat24h.net

"Tôi cảm thấy hài lòng về cách giao tiếp, chăm sóc khách hàng rất thân thiện, các bạn chuyên viên trao đổi công việc rất nhanh. Có dự án tiếp theo tôi sẽ hợp tác cùng Luật Hoàng Phi."

Anh Hài
Trưởng Phòng Voice
FPT Telecom

"Luật Hoàng Phixử lý hồ sơ điều chỉnh dự án đầu tư, bổ sung ngành nghề kinh doanh bất động sản và các ngành nghề liên quan rất nhanh chóng, hiệu quả. Chúng tôi vô cùng cảm thấy hài lòng về dịch vụ của các bạn. Chúng tôi sẽ tiếp tục sử dụng và giới thiệu đối tác, khách hàng của mình!”"

Chị Thanh Trà
Giám đốc
Công ty TNHH Thời Trang Sao Việt

"Tôi hợp tác với lãnh đạo Luật Hoàng Phiđã khá lâu. Mối quan hệ giữa lãnh đạo của Luật Hoàng Phi với Ngân hàng BIDV rất tốt trong các dịch vụ liên quan đến tín dụng, ngân hàng, tài chính. Tôi đánh giá cao phong cách làm việc chuyên nghiệp và thái độ nhiệt tình của Luật Hoàng Phi. Các bạn luôn hợp tác và làm việc với tâm thế hỗ trợ và đồng hành"

Anh Hòe
Giám đốc
Thẩm Mỹ Viện EVA XINH

"Tôi nhận thấy Luật Hoàng Phicó đội ngũ nhân sự đầy sức trẻ với sự tận tâm, nhiệt huyết trong công việc. Đội ngũ của các bạn luôn không quản ngại khó khăn, làm việc rất trách nhiệm phục vụ cho các dự án tư vấn mà chúng tôi ký kết với các bạn. Thật tuyệt vời khi chúng tôi có cơ hội trao đổi và hợp tác với các bạn"

Chị Nga
Giám đốc
Công ty Takichi

"Luật Hoàng Phi có đội ngũ chuyên viên năng động và đầy nhiệt huyết. Luật Hoàng Phi đã giúp chúng tôi đạt được các giấy phép kinh doanh cần thiết trong quá trình mở rộng hoạt động kinh doanh của Công ty trên khắp cả nước"

Anh Tùng
Giám đốc
Công ty Truyền Thông Sen Media

"Tôi nhận thấy Luật Hoàng Phi thực sự là người bạn đồng hành trên chặng đường pháp lý và quản trị cho các doanh nghiệp SMEs. Các dịch vụ tư vấn của Hãng tư vấn rất chất lượng, hiệu quả và đạt được mục đích của khách hàng"

Anh Huy
Giám đốc
Công ty Fisco

"Công ty Luật Hoàng Phi của các bạn làm việc rất chuyên nghiệp, phối hợp tốt giữa khâu tư vấn và thực thi giải pháp. Tôi đánh giá cao cho nỗ lực thực hiện công việc đạt kết quả sớm hơn kỳ vọng của chúng tôi!"

Ông Vũ Cường
Giám đốc
Công ty xuất nhập khẩu Kiên Cường

"Tôi cảm thấy hài lòng về dịch vụ của các bạn. Các bạn làm tôi bị thuyết phục hoàn toàn. Tôi sẽ tiếp tục ủng hộ các bạn. Chúc các bạn luôn phục vụ khách hàng thật tốt!"

Bà Lan Anh
Trưởng phòng Marketing
Công ty Beyondblue

"Xin cảm ơn Luật Hoàng Phi rất nhiều. Chúng tôi hài lòng về thiết kế cũng như tôn trọng thái độ phục vụ của đội ngũ nhân viên Quý Công ty. Chúc công ty ngày càng phát triển và hy vọng có cơ hội tiếp tục được hợp tác cùng các bạn"

Chị Thúy Diễm
CEO
Công ty tổ chức sự kiện sắc màu

"Cảm ơn Luật Hoàng phi đã hoàn thành việc đăng ký sở hữu trí tuệ cho chúng tôi. Tôi đánh giá 5* cho những nỗ lực và cố gắng cũng như tay nghề tuyệt vời của các bạn"

Anh Tiến Quang
CEO
Tập Đoàn Nexus

"Chúng tôi khá hài lòng dịch vụ thành lập Doanh nghiệp của các bạn. Đội ngũ tư vấn đã làm việc rất chuyên nghiệp. Các bạn đã thấu hiểu nguyện vọng của khách hàng."

Hotline: 1900.6557