Trang chủ » Tư vấn pháp Luật » Chủ sử dụng đất có những quyền gì?

Chủ sử dụng đất có những quyền gì?

Em là người đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sở hữu một mảnh đất. Vậy luật sư cho em hỏi: em có phải là chủ mảnh đất đó không? Em có quyền chuyển nhượng mảnh đất đó không? Mong luật sư trả lời giúp em!

Câu hỏi

Em tên là Như, năm nay em 25 tuổi. Năm ngoái, ba em có mua một mảnh đất. Đến đầu năm nay thì ba cho em biết em là người đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sở hữu mảnh đất đó.  Vậy luật sư cho em hỏi: em có phải là chủ mảnh đất đó không? Em có quyền chuyển nhượng mảnh đất đó không? Mong luật sư trả lời giúp em!

Trả lời:

Chủ sử dụng đất có những quyền gì?

 

Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được trả lời như sau:

Thứ nhất: Bạn là người có quyền sử dụng đất:

–  Căn cứ theo quy định tại Khoản 16 Điều 3 Luật đất đai 2013:

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.

Như vậy, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do bạn đứng tên thì bạn đã được nhà nước công nhận quyền sử dụng đất, hay nói cách khác bạn chính là chủ sử dụng mảnh đất đó.

Thứ hai: Bạn có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng mảnh đất đó:

–  Căn cứ theo quy định tại Điều 167 Luật đất đai 2013:

 Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này.

Như vậy, bạn là người có quyền sử dụng đất nên ngoài các quyền chung của người sử dụng đất, bạn còn có các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất.


Quý vị có thể tham khảo mục HỎI – ĐÁP Luật đất đai về những nội dung có liên quan đến bài viết trên như sau:

Câu hỏi: Quyền sử dụng đất thuộc về ai khi chủ sử dụng đất chết?

Tôi tên là Việt, năm nay 20 tuổi. Tôi có một vướng mắc mong được giải đáp như sau: Ông bà nội tôi có 3 người con và tôi là cháu đích tôn. Ông bà nội tôi có một mảnh đất và sinh sống trên mảnh đất đó (ông tôi đứng tên sổ đỏ). Ông nội tôi đã mất năm 2014, hiện giờ, bà nội tôi muốn chuyển sổ đỏ cho tôi đứng tên. Vậy xin hỏi: Khi ông tôi mất, quyền sử dụng đất thuộc về ai? Tôi có thể đứng tên sổ đỏ được không? Xin cảm ơn!

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Thứ nhất: Nếu ông nội bạn để lại di chúc định đoạt tài sản cho bạn thì bạn có quyền thừa kế quyền sử dụng mảnh đất đó và có thể thực hiện thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định.

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 669 Bộ luật Dân sự 2005:

Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

+ Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

+ Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.”

Như vậy, ngoài bạn ra thì còn có thể có những người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc. Nếu có những người thừa kế khác, bạn và những người thừa kế có thể thỏa thuận với nhau để bạn là người thừa kế duy nhất (ví dụ: thỏa thuận để những người khác từ chối nhận di sản thừa kế) và làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên mình.

Thứ hai: Nếu ông nội bạn không để lại di chúc thì những người thừa kế được xác định theo Điều 676 Bộ luật Dân sự 2005 theo thứ tự sau đây:

– Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

– Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

– Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Như vậy, nếu ông nội bạn không để lại di chúc thì mảnh đất đứng tên ông nội bạn sẽ được phân chia theo quy định trên. Bạn là người thuộc hàng thừa kế thứ hai nên chỉ được hưởng thừa kế nếu không còn ai thuộc hàng thừa kế thứ nhất do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản; hoặc hưởng thừa kế theo thừa kế thế vị. Để làm rõ xem bạn có quyền xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không thì cần phải làm rõ về quyền thừa kế của bạn, vì trường hợp này chia thừa kế khá phức tạp, bởi vậy bạn có thể cung cấp thêm cho chúng tôi thông tin về những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất để có thể xác định rõ ràng.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Tác giả

Nguyễn Văn Phi

Ông Nguyễn Văn Phi có 12 năm kinh nghiệm tư vấn , hành nghề Luật tại Việt Nam liên quan đến dự án đầu tư nước ngoài; mua bán, sáp nhập doanh nghiệp; Luật doanh nghiệp; giải quyết tranh chấp thương mại; Sở hữu trí tuệ; tranh tụng và giải quyết tranh chấp; bảo hiểm và ngân hàng. Trước khi thành lập ra Luật Hoàng Phi, Ông Phi đã từng làm việc tại Investconsult, Phụ trách pháp chế tại ngân hàng PG bank.

Xem thêm thông tin của tác giả

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT: 1900.6557 – TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG LẮNG NGHE – TƯ VẤN – GIẢI ĐÁP CÁC THẮC MẮC

1900 6557“Một cuộc gọi, mọi vấn đề”

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất như thế nào?

Kính gửi luật sư, tôi đã kết hôn, hiện tôi đang làm thủ tục nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất.Luật sư cho

Cha mẹ tặng cho có cần các con đồng ý không?

Bố tôi định tặng cho tôi 1 lô đất trước khi mất. Xin hỏi luật sư việc này có cần phải có giấy từ chối nhận di

Hợp đồng tặng cho bất động sản công chứng ở đâu?

Bác tôi có một mảnh đất rộng 120 mét vuông ở Bình Dương và muốn tặng cho tôi, tuy nhiên bác lại cư trú tại Hà

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được mua nhà không?

Vợ chồng tôi có quốc tịch Việt Nam nhưng đã sinh sống lâu dài ở Đức. Nay chúng tôi có nhu cầu mua nhà ở Việt Nam

Chia quyền sử dụng đất có cần sự đồng ý của con cái không?

Bác tôi có một mảnh đất chia đôi cho tôi và con gái bác mỗi người một nửa. Nếu sau khi bác mất cô con gái bác kiện

Để lại bình luận

avatar
  Subscribe  
Thông báo cho

Không chỉ nhìn chúng tôi làm - Hãy nghe khách hàng nói về chúng tôi

Hơn 10.000+ khách hàng đã sử dụng dịch vụ của chúng tôi

Chị Thanh Thủy
Phụ Trách Kinh Doanh
Công Ty Vận Tải & Du Lịch Sơn Tùng

"Đội ngũ chuyên viên tư vấn rất nhiệt tình và có chuyên môn cao. Mọi vấn đề được các luật sư của Luật Hoàng Phi giải đáp cặn kẽ. Cảm ơn các bạn rất nhiều!"

Anh Nguyễn Đăng Quyết
Kinh Doanh
Công ty FPT Telecom

"Cảm ơn Luật Hoàng Phi vì dự án đã hoàn thành rất tốt đẹp! Chúc Công ty thành công rực rỡ. Mong sau này sẽ có cơ hội hợp tác và giới thiệu bạn bè. Một lần nữa xin cám ơn!"

Chị Hồng Gấm
P. Giám Đốc
Công ty TNHH Bất Động Sản Tây Đô

"Rất hài lòng khi sử dụng dịch vụ của Luật Hoàng Phi. Trong thời gian trao đổi làm giấy phép, các bạn chuyên viên rất nhiệt tình tư vấn và hướng dẫn dịch vụ. Cảm ơn các bạn rất nhiều. Xứng đáng 5*"

Anh Nam
Chủ Tịch
Công ty Bất Động Sản Hùng Vương

"Chúng tôi rất hài lòng trong quá trình hợp tác với Luật Hoàng Phi. Tôi ấn tượng bởi sự nhiệt tình và chuyên nghiệp của bộ phận thành lập doanh nghiệp với sở hữu trí tuệ. Xin cảm ơn."

Chị Bích Trâm
Trưởng Phòng Thương Hiệu
Công ty Tư Vấn Thiết Kế Nội Thất Vũ Cường

"Tôi khá hài lòng với sự hợp tác của Luật Hoàng Phi. Tôi đánh giá cao chất lượng dịch vụ của Công ty. Hy vọng sẽ tiếp tục hợp tác phát triển thương hiệu trong thời gian tới."

Anh Công
Giám đốc
Công ty Nhadat24h.net

"Tôi cảm thấy hài lòng về cách giao tiếp, chăm sóc khách hàng rất thân thiện, các bạn chuyên viên trao đổi công việc rất nhanh. Có dự án tiếp theo tôi sẽ hợp tác cùng Luật Hoàng Phi."

Anh Hài
Trưởng Phòng Voice
FPT Telecom

"Luật Hoàng Phixử lý hồ sơ điều chỉnh dự án đầu tư, bổ sung ngành nghề kinh doanh bất động sản và các ngành nghề liên quan rất nhanh chóng, hiệu quả. Chúng tôi vô cùng cảm thấy hài lòng về dịch vụ của các bạn. Chúng tôi sẽ tiếp tục sử dụng và giới thiệu đối tác, khách hàng của mình!”"

Chị Thanh Trà
Giám đốc
Công ty TNHH Thời Trang Sao Việt

"Tôi hợp tác với lãnh đạo Luật Hoàng Phiđã khá lâu. Mối quan hệ giữa lãnh đạo của Luật Hoàng Phi với Ngân hàng BIDV rất tốt trong các dịch vụ liên quan đến tín dụng, ngân hàng, tài chính. Tôi đánh giá cao phong cách làm việc chuyên nghiệp và thái độ nhiệt tình của Luật Hoàng Phi. Các bạn luôn hợp tác và làm việc với tâm thế hỗ trợ và đồng hành"

Anh Hòe
Giám đốc
Thẩm Mỹ Viện EVA XINH

"Tôi nhận thấy Luật Hoàng Phicó đội ngũ nhân sự đầy sức trẻ với sự tận tâm, nhiệt huyết trong công việc. Đội ngũ của các bạn luôn không quản ngại khó khăn, làm việc rất trách nhiệm phục vụ cho các dự án tư vấn mà chúng tôi ký kết với các bạn. Thật tuyệt vời khi chúng tôi có cơ hội trao đổi và hợp tác với các bạn"

Chị Nga
Giám đốc
Công ty Takichi

"Luật Hoàng Phi có đội ngũ chuyên viên năng động và đầy nhiệt huyết. Luật Hoàng Phi đã giúp chúng tôi đạt được các giấy phép kinh doanh cần thiết trong quá trình mở rộng hoạt động kinh doanh của Công ty trên khắp cả nước"

Anh Tùng
Giám đốc
Công ty Truyền Thông Sen Media

"Tôi nhận thấy Luật Hoàng Phi thực sự là người bạn đồng hành trên chặng đường pháp lý và quản trị cho các doanh nghiệp SMEs. Các dịch vụ tư vấn của Hãng tư vấn rất chất lượng, hiệu quả và đạt được mục đích của khách hàng"

Anh Huy
Giám đốc
Công ty Fisco

"Công ty Luật Hoàng Phi của các bạn làm việc rất chuyên nghiệp, phối hợp tốt giữa khâu tư vấn và thực thi giải pháp. Tôi đánh giá cao cho nỗ lực thực hiện công việc đạt kết quả sớm hơn kỳ vọng của chúng tôi!"

Ông Vũ Cường
Giám đốc
Công ty xuất nhập khẩu Kiên Cường

"Tôi cảm thấy hài lòng về dịch vụ của các bạn. Các bạn làm tôi bị thuyết phục hoàn toàn. Tôi sẽ tiếp tục ủng hộ các bạn. Chúc các bạn luôn phục vụ khách hàng thật tốt!"

Bà Lan Anh
Trưởng phòng Marketing
Công ty Beyondblue

"Xin cảm ơn Luật Hoàng Phi rất nhiều. Chúng tôi hài lòng về thiết kế cũng như tôn trọng thái độ phục vụ của đội ngũ nhân viên Quý Công ty. Chúc công ty ngày càng phát triển và hy vọng có cơ hội tiếp tục được hợp tác cùng các bạn"

Chị Thúy Diễm
CEO
Công ty tổ chức sự kiện sắc màu

"Cảm ơn Luật Hoàng phi đã hoàn thành việc đăng ký sở hữu trí tuệ cho chúng tôi. Tôi đánh giá 5* cho những nỗ lực và cố gắng cũng như tay nghề tuyệt vời của các bạn"

Anh Tiến Quang
CEO
Tập Đoàn Nexus

"Chúng tôi khá hài lòng dịch vụ thành lập Doanh nghiệp của các bạn. Đội ngũ tư vấn đã làm việc rất chuyên nghiệp. Các bạn đã thấu hiểu nguyện vọng của khách hàng."

Hotline: 1900.6557