Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Bên nhận cầm cố có nghĩa vụ gì khi nhận cầm cố tài sản?
  • Thứ ba, 24/10/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1653 Lượt xem

Bên nhận cầm cố có nghĩa vụ gì khi nhận cầm cố tài sản?

Tôi là Nguyễn Mạnh Hùng, tôi vừa đi cầm cố một chiếc xe máy. Nhưng tôi không biết bên nhận cầm cố có những nghĩa vụ gì đối với chiếc xe máy của tôi. Vậy luật sư cho tôi hỏi theo Bộ luật dân sự 2015 bên nhận cầm cố có những nghĩa vụ gì?

 

Trả lời:

Điều 313 Bộ luật Dân sự 2015 quy định nghĩa vụ của bên nhận cầm cố tài sản:

1. Bảo quản, giữ gìn tài sản cầm cố; nếu làm mất, thất lạc hoặc hư hỏng tài sản cầm cố thì phải bồi thường thiệt hại cho bên cầm cố

2. Không được bán, trao đôi, tặng cho, sử dụng tài sản cầm cố để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ khác.

3. Không được cho thuê, cho mượn, khai thác công dụng, hưởng hoa lợi, lợi tức từ tài sản cầm cố trừ trường hợp có thỏa thuận khắc.

4. Trả lại tài sản cầm cố và giấy tờ liên quan, nếu có khi nghĩa vụ được bảo đảm bằng cầm cố chấm dứt hoặc được thay thế bằng biện pháp bảo đảm khác

Phân tích:

Bên nhận cầm cố có nghĩa vụ gì khi nhận cầm cố tài sản?

NGHĨA VỤ CỦA BÊN NHẬN CẦM CỐ

BLDS quy định nghĩa vụ của bên nhận cầm cố bao gồm:

Bảo quản, giữ gìn tài sản cầm cố.

Vì bên cầm cố phải chuyển giao tài sản cho bên nhận cầm cố nên bên nhận cầm cố phải có nghĩa vụ bảo quản, giữ gìn tài sản trong thời gian cầm cố. Nếu trong thòi gian này, tài sản bị mất mát, thất lạc, hư hỏng, bên nhận cầm cố phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho bên cầm cố.

Không được bán, trao đổi, tặng cho, sử dụng tài sản cầm cố để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ khác.

Việc đưa tài sản vào hoạt động mua bán, trao đổi, tặng cho là một chủ thể đang thực hiện quyền định đoạt tài sản. Mà pháp luật quy định, quyền định đoạt tài sản là quyền của chủ sở hữu, người được chủ sở hữu ủy quyền, hoặc theo quy định của pháp luật. Với loại quan hệ cầm cố này, bên cầm cố dịch chuyển tài sản cho bên nhận cầm cố nhằm mục đích bảo đảm thực hiện nghĩa vụ của mình. Nên về nguyên tắc, đây chỉ là biện pháp bổ sung cho nghĩa vụ chính. Do đó, bên nhận cầm cố không có quyền bán, trao đổi, tặng cho tài sản cầm cố

Không được cho thuê, cho mượn, khai thác công dụng, hưởng hoa lợi, lợi tức từ tài sản cầm cố, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Nếu không có thỏa thuận khác, bên nhận cầm cố không được dùng tài sản cầm cố vào mục đích cho thuê, cho mượn, khai thác công dụng hưởng hoa lợi, lợi tức từ tài sản cầm cố.

Trả lại tài sản cầm cố và giấy tờ liên quan, nếu nghĩa vụ được bảo đảm bằng cầm cố chấm dứt hoặc được thay thế bằng biện pháp bảo đảm khác.

BLDS quy định các bên thỏa thuận về cầm cố tài sản có sự chuyển giao các giấy tờ liên quan thì khi nghĩa vụ được bảo đảm bằng cầm cố chấm dứt, bên cầm cố có quyền yêu cầu bên nhận trả lại những loại giấy tờ đó. Loại quyền này của bên cầm cố sẽ làm hình thành nghĩa vụ tương xứng của bên nhận cầm cố. Theo đó, nếu có các loại giấy tờ liên quan đến tài sản cầm cố, bên nhận cầm cố phải trả lại cho bên cầm cố.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI  TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thỏa thuận ngõ đi chung có nên lập vi bằng không?

Theo văn bản pháp luật thì Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức theo quy định của Nghị định 08/2020/NĐ-CP ngày...

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không?

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không? Khi có thắc mắc này, Quý độc giả đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài viết này...

Giao tiền đặt cọc mua nhà có nên lập vi bằng không?

Khi đặt cọc mua bán đất, nếu hai bên lựa chọn lập vi bằng thì đồng nghĩa với việc sự kiện đặt cọc mua bán đất được lập giữa bên mua và bên bán đã diễn ra dưới sự chứng kiến trực tiếp của Thừa phát...

Cho mượn nhà có nên lập vi bằng không?

Việc lập vi bằng cho thuê nhà sẽ được Thừa phát lại thực hiện một cách khách quan và trung thực, mô tả chính xác những sự kiện và hành vi diễn ra. Thừa phát lại sẽ chịu trách nhiệm đối với tính trung thực của vi bằng, trong khi các bên tham gia sẽ chịu trách nhiệm đối với các thoả thuận của...

Cho thuê nhà nên lập vi bằng hay công chứng hợp đồng thuê nhà?

Vi bằng là nguồn chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ việc dân sự và hành chính theo quy  định của pháp luật; là căn cứ để thực hiện giao dịch giữa các cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi