Trang chủ » Dân sự » Hỏi đáp luật dân sự » Tư vấn thủ tục tách hộ khẩu năm 2018 qua Tổng đài 1900 6557

Tư vấn thủ tục tách hộ khẩu năm 2018 qua Tổng đài 1900 6557

(Cập nhật: 04/09/2018 | 9:03)

Tôi đã lấy chồng được 2 năm rồi và đã chuyển hộ khẩu về với nhà chồng. Sổ hộ khẩu chỉ có tên 2 vợ chồng vì ông bà lúc trước đã tách khẩu cho vợ chồng tôi. Hiện tại tôi muốn tách khẩu và muốn đứng tên riêng 1 sổ hộ khẩu riêng như vậy có được không ạ và thủ tục cần những giấy tờ gì ?

 

Câu hỏi:

Kính gửi TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 1900 6557. Tôi đã lấy chồng được 2 năm và đã chuyển hộ khẩu về với nhà chồng, sổ hộ khẩu chỉ có tên 2 vợ chồng vì ông bà lúc trước đã tách khẩu cho vợ chồng tôi. Hiện tại tôi muốn tách khẩu và muốn đứng tên riêng 1 sổ hộ khẩu riêng như vậy có được không ạ và thủ tục cần những giấy tờ gì?  Mong TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 1900 6557 tư vấn sớm giúp, tôi xin chân thành cảm ơn.

Tư vấn thủ tục tách hộ khẩu năm 2018 qua Tổng đài 1900 6557

Tổng đài tư vấn thủ tục tách sổ hộ khẩu: 1900 6557

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 1900 6557 trả lời như sau:

Căn cứ Điều 27 Luật cư trú năm 2006 sửa đổi bổ sung năm 2013, vấn đề tách sổ hộ khẩu được quy định như sau:

Điều 27: Tách sổ hộ khẩu

1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.”

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đã chuyển hộ khẩu về nhà chồng nên khi muốn tách hộ khẩu thành một hộ mới thì bạn sẽ phải có sự đồng ý cho tách khẩu của chồng khi chồng là chủ hộ theo Sổ hộ khẩu.

Hồ sơ giấy tờ cần cung cấp được xác định theo Khoản 2, Điều 27 Luật cư trú.

Nơi nộp hồ sơ: Cơ quan công an xã, thị trấn thuộc huyện; Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh; Đối với thành phố trực thuộc Trung ương: Nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã.

Tư vấn thủ tục tách hộ khẩu năm 2018 qua Tổng đài 1900 6557

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 1900 6557 TƯ VẤN THỦ TỤC TÁCH HỘ KHẨU

Trường hợp nêu trên là một trong những trường hợp yêu cầu được tư vấn về thủ tục tách hộ khẩu, trong trường hợp việc tách hộ khẩu của khách hàng không thuộc trường hợp nêu trên, khách hàng có thể gọi điện trực tiếp tới TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 1900 6557 để các Luật sư hoặc chuyên viên tư vấn của chúng tôi tư vấn cho bạn:

– Tư vấn THỦ TỤC tách hộ khẩu cho từng trường hợp;

– Tư vấn ĐIỀU KIỆN tách hộ khẩu theo quy định của pháp luật về cư trú;

– Tư vấn HỒ SƠ cần thiết cho việc tách hộ khẩu;

– Tư vấn nơi NỘP HỒ SƠ tách hộ khẩu và CHI PHÍ tách hộ khẩu

– Tư vấn các VẤN ĐỀ KHÁC liên quan đến thủ tục tách hộ khẩu;

Chúng tôi hy vọng việc triển khai kênh tư vấn THỦ TỤC TÁCH HỘ KHẨU qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN 1900 6557 sẽ hỗ trợ và giúp khách hàng giải đáp những thắc mắc của mình.

Khi cần tư vấn, khách hàng hãy nhấc máy và GỌI TỚI TỔNG ĐÀI TƯ VẤN: 1900 6557 để được các chuyên viên tư vấn của chúng tôi tư vấn.