Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Bảo hiểm xã hội Trợ cấp một lần khi bị suy giảm khả năng lao động
  • Thứ ba, 14/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 4084 Lượt xem

Trợ cấp một lần khi bị suy giảm khả năng lao động

Tôi bị suy giảm 15% khả năng lao động thì có được hưởng trợ cấp không? Trợ cấp một lần hay trợ cấp hàng tháng? Mức trợ cấp mà tôi được hưởng là bao nhiêu?

Câu hỏi:

Tôi làm công nhân bị tai nạn lao động ngày 13/10/2015, đến 3/3/2016 thì đi giám định. Hội đồng giám định thương tật suy giảm 15%, lỗi do người sử dụng lao động.  Vậy tôi sẽ được hưởng chế độ trợ cấp hàng tháng hay một lần và mức hưởng là bao nhiêu? Xin quý văn phòng luật sư trả lời giúp cho tôi được rõ. Xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Về câu hỏi bạn gửi chúng tôi đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Thứ nhất, phải xác định xem trường hợp này bạn có được hưởng trợ cấp không. 

Căn cứ Điều 43 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động như sau:

“Người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc;

b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động;

c) Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này”.

Theo thông tin mà bạn cung cấp tai nạn của bạn đã được xác định là tai nạn lao động và do lỗi của người sử dụng lao động. Thêm vào đó, kết quả giám định của Hội đồng giám định cho thấy mức suy giảm khả năng lao động của bạn là 15%. Do đó, bạn đủ điều kiện hưởng chế độ bảo hiểm khi bị tai nạn lao động.

Thứ hai xác định về chế độ trợ cấp:

Khoản 1 Điều 46 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định:

“1. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 30% thì được hưởng trợ cấp một lần.

Bạn bị suy giảm khả năng lao động 15% nên bạn sẽ được hưởng trợ cấp một lần.

Mức hưởng trợ cấp được xác định theo khoản 2 Điều 46 như sau:

“2. Mức trợ cấp một lần được quy định như sau:

a) Suy giảm 5% khả năng lao động thì được hưởng 05 lần mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 0,5 lần mức lương cơ sở;

b) Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, còn được hưởng thêm khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, từ một năm trở xuống thì được tính bằng 0,5 tháng, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính thêm 0,3 tháng tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị.”

Dựa vào khoản 2 nêu trên thì bạn sẽ được hưởng:

–  Trợ cấp suy giảm khả năng lao động: Bạn suy giảm 15% khả năng lao động thì sẽ được hưởng 10 lần mức lương cơ sở.

–  Trợ cấp tính theo thời gian đóng bảo hiểm xã hội: Do bạn chưa cung cấp cụ thể thông tin về thời gian đóng bảo hiểm xã hội của mình nên trong trường hợp này chúng tôi chưa thể tính được mức trợ cấp này. Bạn cần đối chiếu lại số năm tham gia bảo hiểm xã hội của mình và áp dụng công thức nêu trên để xác định mức trợ cấp tính theo thời gian đóng bảo hiểm xã hội mà bạn được hưởng.

Như vậy, bạn sẽ được hưởng trợ cấp  bảo hiểm xã hội một lần và bạn được hưởng bằng tổng trợ cấp tính theo mức suy giảm khả năng lao động và trợ cấp tính theo mức suy giảm khả năng lao động.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thủ tục làm chế độ nghỉ chăm con ốm đau mới nhất

Chế độ nghỉ chăm con ốm đau là một quyền lợi của người lao động khi phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi bị ốm đau. Người lao động được hưởng tiền bảo hiểm xã hội trong thời gian nghỉ chăm con ốm theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội...

Có thể nhờ người khác nhận tiền đền bù tai nạn lao động không?

Có thể nhờ người khác nhận tiền đền bù tai nạn lao động không? Quý vị hãy cùng chúng tôi tìm hiểu qua nội dung bài viết sau...

Người sử dụng lao động phải trả những chi phí nào cho người bị tai nạn lao động?

Nếu người sử dụng lao động không đóng bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội, thì ngoài việc phải bồi thường, trợ cấp theo quy...

Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động thì có được nhận thêm trợ cấp khuyết tật không?

Người khuyết tật thuộc đối tượng được hưởng nhiều chính sách trợ giúp các đối tượng bảo trợ xã hội cùng loại chỉ được hưởng một chính sách trợ giúp cao...

Khám dịch vụ có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Đối với các dịch vụ không được chỉ định theo yêu cầu chuyên môn hoặc không thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế: Người bệnh tự chi trả toàn bộ chi phí các dịch vụ...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi