• Thứ ba, 14/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 3089 Lượt xem

Trợ cấp khi người lao động chết

Bác tôi đã đóng BHXH bắt buộc 13 năm thì qua đời. Vậy tôi xin hỏi trường hợp của bác tôi có được hưởng trợ cấp tương ứng với khoản BHXH mà bác tôi đã tham gia không?

 

Câu hỏi:

Bác tôi là kỹ thuật viên của công ty, đã làm việc và được đóng bảo hiểm xã hội 13 năm thì bị ung thư và vừa qua đời. Bên phía công ty có liên hệ với gia đình lên nhận sổ BHXH và hồ sơ của bác tôi về, không thấy nhắc đến là có được hưởng trợ cấp gì không. Vậy tôi xin hỏi trường hợp của bác tôi có được hưởng trợ cấp tương ứng với khoản BHXH mà bác tôi đã tham gia không?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi, chúng tôi xin trả lời như sau:

Vì bác của bạn đang tham gia đóng BHXH bắt buộc nên khi bác bạn mất thì thân nhân sẽ được hưởng chế độ tử tuất theo quy định tại Luật bảo hiểm xã hội như sau:

Thứ nhất, trợ cấp mai táng phí:

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 66 Luật bảo hiểm xã hội quy định về trợ cấp mai táng như sau:

“1. Những người sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận một lần trợ cấp mai táng:

a) Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này đang đóng bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội mà đã có thời gian đóng từ đủ 12 tháng trở lên;

b) Người lao động chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc chết trongthời gianđiều trị do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

c) Người đang hưởng lương hưu; hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng đã nghỉ việc.”

Bác của bạn đang tham gia BHXH tại công ty thì qua đời nên gia đình bạn (người lo mai táng phí) sẽ được hưởng một khoản trợ cấp mai táng phí.

Khoản 2 Điều 66 Luật bảo hiểm xã hội quy định:

“2. Trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà người quy định tại khoản 1 Điều này chết.”

Thứ hai, trợ cấp một lần

Theo quy định tại Điều 69 Luật bảo hiểm xã hội, các trường hợp được hưởng trợ cấp một lần như sau:

” Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần:

1.Người lao động chết không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 67 của Luật này;

2.Người lao động chết thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 67 nhưng không có thân nhân hưởng tiền tuất hằng tháng quy định tại khoản 2 Điều 67 của Luật này;

3.Thân nhân thuộc diện hưởng trợ cấp tuất hằng tháng theo quy định tại khoản 2 Điều 67 mà có nguyện vọng hưởng trợ cấp tuất một lần, trừ trường hợp con dưới 06 tuổi, con hoặc vợ hoặc chồng mà bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; “

Các trường hợp được hưởng trợ cấp tử tuất một lần thì không thuộc đối tượng hưởng trợ cấp hàng tháng.

Các trường hợp người lao động chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng được quy định tại Khoản 1 Điều 67 Luật bảo hiểm xã hội như sau:

1. Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

b) Đang hưởng lương hưu;

c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61 % trở lên.

Bác bạn tham gia bảo hiểm 13 năm, chưa đủ 15 năm nên không thuộc các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 67 Luật bảo hiểm xã hội, do đó thân nhân sẽ được hưởng trợ cấp tuất một lần quy định tại Điều 69 Luật bảo hiểm xã hội.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VN LUT MIN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Hành vi nào được xem là tiết lộ bí mật kinh doanh?

Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động đầu tư tài chính, trí tuệ, chưa được bộc lộ và có khả năng sử dụng trong kinh...

Ai có thẩm quyền ban hành quyết định chấm dứt hợp đồng lao động?

Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là văn bản do người sử dụng lao động ban hành nhằm thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao...

Công ty có phải thông báo trước khi hợp đồng lao động hết thời hạn không?

Từ 1/1/2021, khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thi hành, công ty không phải thông báo với người lao động khi hợp đồng lao động hết thời...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi