Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Thời hạn xóa tiền sự khi bị xử phạt hành chính?
  • Thứ ba, 24/10/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 2943 Lượt xem

Thời hạn xóa tiền sự khi bị xử phạt hành chính?

Trên đường về quê tôi không đội mũ bảo hiểm nên bị cảnh sát giao thông xử phạt, tôi đã nộp phạt 150.000 và lấy lại giấy tờ xe. Quyết định xử phạt bên công an giữ , nếu lần sau tôi vi phạm thì có bị xử lý nặng hơn không? Sau bao lâu thì tôi được xem như chưa bị xử phạt hành chính bao giờ?

 

Câu hỏi:

Chào luật sư, Tôi là Cường hiện là sinh viên đang học ở Hà Nội vừa rồi tôi có về quê và đi bằng xe máy thì bị cảnh sát giao thông bắt và đưa về phường vì lỗi không đội mũ bảo hiểm. Khi về phường tôi phải viết giấy xác nhận, viết xong thì cảnh sát nói tôi xin xác nhận của nhà trường mới xử lý nhưng do thời gian đi lại ra Hà Nội không tiện nên xin giải quyết luôn. Cảnh sát có ghi vào giấy quyết định xử phạt hành chính và tôi đóng phạt 150.000 đồng. Luật sư cho tôi hỏi sau khi tôi đã nộp phạt và lấy lại giấy tờ xe xong quyết định nộp phạt đó có được công an gửi về trường để xử lý tiếp không? Quyết định xử phạt đó bên công an giữ nhằm mục đích gì, nếu lần sau tôi vi phạm thì có bị xử lý nặng hơn không? Sau bao lâu thì tôi được xem như chưa bị xử phạt hành chính bao giờ?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi, về câu hỏi này Luật sư về giao thông trả lời cho bạn như sau:

Thời hạn xóa tiền sự khi bị xử phạt hành chính?

Thời hạn xóa tiền sự khi bị xử phạt hành chính?

Thứ nhất, căn cứ điểm d Khoản 4 Điều 8 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ 

4. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Người điều khiển, người ngồi trên xe đạp máy không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;”

Như vậy, trường hợp của bạn vi phạm quy định người điều khiển xe mô tô không đội mũ bảo hiểm sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Do đó, cảnh sát xử phạt bạn 150.000 đồng là đúng quy định pháp luật. Bên cạnh đó, khi đã xử phạt vi phạm hành chính thì quyết định đó sẽ không được gửi về trường để xử lý tiếp nữa.

Thứ hai, căn cứ quy định tại Khoản 6 Điều 8 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ 

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 4 Điều này còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tịch thu phương tiện.”

Như vậy, nếu bạn có hành vi tái phạm thì cũng không bị áp dụng hình thức xử lý nặng hơn.

Thứ ba, căn cứ quy định tại Điều 7 Luật xử lý vi phạm hành chính quy định như sau: 

“Điều 7. Thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính

1.Cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính, nếu trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt cảnh cáo hoặc 01 năm, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt hành chính khác hoặc từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính mà không tái phạm thì được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính.

2.Cá nhân bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính, nếu trong thời hạn 02 năm, kể từ ngày chấp hành xong quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính hoặc 01 năm kể từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính mà không tái phạm thì được coi là chưa bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính.”

Theo quy định của luật xử lý vi phạm hành chính thì thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính nếu cá nhân bị xử phạt vi phạt vi phạm hành chính nếu trong 01 năm kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt hành chính hoặc từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính mà không tái phạm thì được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính.

Như vậy, trong vòng 01 năm từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt hành chính mà bạn không tái phạm nữa thì được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạncó thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn. 

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thỏa thuận ngõ đi chung có nên lập vi bằng không?

Theo văn bản pháp luật thì Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức theo quy định của Nghị định 08/2020/NĐ-CP ngày...

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không?

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không? Khi có thắc mắc này, Quý độc giả đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài viết này...

Giao tiền đặt cọc mua nhà có nên lập vi bằng không?

Khi đặt cọc mua bán đất, nếu hai bên lựa chọn lập vi bằng thì đồng nghĩa với việc sự kiện đặt cọc mua bán đất được lập giữa bên mua và bên bán đã diễn ra dưới sự chứng kiến trực tiếp của Thừa phát...

Cho mượn nhà có nên lập vi bằng không?

Việc lập vi bằng cho thuê nhà sẽ được Thừa phát lại thực hiện một cách khách quan và trung thực, mô tả chính xác những sự kiện và hành vi diễn ra. Thừa phát lại sẽ chịu trách nhiệm đối với tính trung thực của vi bằng, trong khi các bên tham gia sẽ chịu trách nhiệm đối với các thoả thuận của...

Cho thuê nhà nên lập vi bằng hay công chứng hợp đồng thuê nhà?

Vi bằng là nguồn chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ việc dân sự và hành chính theo quy  định của pháp luật; là căn cứ để thực hiện giao dịch giữa các cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi