Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Lao động – Tiền Lương Tai nạn trên đường đi làm có phải là tai nạn lao động
  • Thứ ba, 14/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 847 Lượt xem

Tai nạn trên đường đi làm có phải là tai nạn lao động

Tôi có một câu hỏi xin được tư vấn: Tôi bị tai nạn xe trên đường đi làm thì có được coi là tai nạn lao động không? Nếu có thì tôi có được hưởng trợ cấp không, mức trợ cấp là bao nhiêu?

Câu hỏi:

Tôi là công nhân một doanh nghiệp trong nước, tôi có đóng BHXH đầy đủ. Ngày 22/4 trên đường đi làm, tôi bị một xe máy đi ngược chiều va phải. Tôi được đưa đi cấp cứu ở bệnh viện xác nhận chấn thương cổ chân phải bó bột cố định, môi trên và dưới bị dập, mấy răng cửa bị sụp xuống, giờ đang đeo niềng. Giám định sức khỏe thì tôi bị suy giảm 5% khả năng lao động. Tôi xin hỏi trong trường hợp này tôi có được hưởng chế độ trợ cấp do tai nạn lao động không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Trả lời:

Chào bạn, về câu hỏi bạn gửi chúng tôi đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 8 Điều 3 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 quy định về tai nạn lao động, theo đó:

8. Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.

Mặt khác Điều 43 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động thì:

“Người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc;

b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động;

c) Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này.”

Căn cứ theo các quy định trên, trong trường hợp này, bạn đang trên đường đi làm (nếu trong khoảng thời gian và quãng đường hợp lý) từ nơi ở đến nơi làm việc, từ nơi làm việc về nhà thì bị tai nạn và giám định bị suy giảm 5% khả năng lao động nên bạn đủ điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động.

Mức hưởng: Bạn suy giảm 5% khả năng lao động hưởng trợ cấp 01 lần hưởng 05 lần mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 0,5 lần mức lương cơ sở;

Ngoài ra bạn còn được hưởng một khoản trợ cấp theo thâm niên làm việc.

Trên đây là tư vấn của Luật Hoàng Phi về câu hỏi của bạn. Hy vọng bạn sẽ sớm phục hồi sức khỏe và nhận được trợ cấp.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Hành vi nào được xem là tiết lộ bí mật kinh doanh?

Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động đầu tư tài chính, trí tuệ, chưa được bộc lộ và có khả năng sử dụng trong kinh...

Ai có thẩm quyền ban hành quyết định chấm dứt hợp đồng lao động?

Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là văn bản do người sử dụng lao động ban hành nhằm thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao...

Công ty có phải thông báo trước khi hợp đồng lao động hết thời hạn không?

Từ 1/1/2021, khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thi hành, công ty không phải thông báo với người lao động khi hợp đồng lao động hết thời...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi