Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Quyền đòi lại bất động sản trong hợp đồng tặng cho bất động sản
  • Thứ ba, 24/10/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1179 Lượt xem

Quyền đòi lại bất động sản trong hợp đồng tặng cho bất động sản

bên tặng cho bất động sản chỉ được đòi lại bất động sản trong trường hợp bất động sản đó chưa được đăng ký theo quy định của pháp luật dân sự về quyền đòi lại bất động sản trong hợp đồng tặng cho bất động sản

 

Câu hỏi:

Chào Luật sư! Trước đây anh trai tôi có cho tôi một mảnh đất và chúng tôi đã thực hiện đầy đủ các thủ tục theo quy định của pháp luật và tôi đã được Ủy ban nhân dân cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Tuy nhiên, hiện nay do mẫu thuẫn các nhân nên anh trai tôi muốn đòi lại mảnh đất trên. Vậy kính mong Luật sư tư vấn giúp tôi về  vấn đề quyền đòi lại bất động sản trong hợp đồng tặng cho bất động sản theo quy định của pháp luật là như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn !

Quyền đòi lai bất động sản trong hợp đồng tặng cho bất động sản

Trả lời:

Cảm ơn câu hỏi của bạn! Về câu hỏi này, Công ty tư vấn Luật Hoàng Phi xin được trả lời bạn như sau:

Thứ nhất: Theo quy định của Bộ luật Dân năm 2005 sự thì hợp đồng tặng cho bất động sản được hiểu là sự thỏa thuận của các bên, theo đó bên tặng cho có quyền tặng cho bất động sản đối với bên nhận tặng cho và không yêu cầu đền bù, và bên nhận tặng cho có nghĩa vụ nhận bất động sản được tặng cho đó.

Thứ hai: Hợp đồng tặng cho tài sản nói chung và hợp đồng tặng cho bất động sản nói riêng được chia làm hai loại. Đó là:

Một là, hợp đồng tặng cho có điều kiện: : Ðiều 470 BLDS quy định: Bên tặng cho có thể yêu cầu bên được tặng cho thực hiện một hoặc nhiều nghĩa vụ dân sự trước hoặc sau khi tặng cho. Ðiều kiện tặng cho không được trái pháp luật, đạo đức xã hội. Trong trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ trước khi tặng cho, nếu bên được tặng cho đã hoàn thành nghĩa vụ mà bên tặng cho không giao tài sản thì bên tặng cho phải thanh toán nghĩa vụ mà bên được tặng cho đã thực hiện. Trong trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ sau khi tặng cho mà bên được tặng cho không thực hiện thì bên tặng cho có quyền đòi lại tài sản và yêu cầu bồi thường thiệt hại.

Hai là, hợp đồng tặng cho không có điều kiện: Khoản 1 Điều 467 Bộ luật Dân sự đã quy định việc tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản và có công chứng. Do vậy, trình tự giao kết hợp đồng cũng như việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng được thực hiện theo hướng dẫn của Luật Công chứng. Theo đó, Điều 44 Luật Công chứng quy định như sau: Việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thoả thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó và phải được công chứng.

Thứ ba: theo quy định của pháp luật dân sự hiện hành thì các bên chỉ được hủy bỏ hợp đồng tặng cho nhà ở và quyền sử dụng đất khi tài sản chưa được đăng ký quyền sở hữu/sử dụng cho bên nhận tặng cho.

Như vậy, từ các quy định trên của pháp luật chúng ta có thể thấy rằng bên tặng cho bất động sản chỉ được quyền đòi lại bất động sản đã tặng cho nếu như bất động sản đó chưa được đăng ký quyền sở hữu mới. Hay nói cách khác, hợp đồng tặng cho bất động sản sẽ được hủy bỏ do thỏa thuận của hai bên hoặc hợp đồng đó chưa thực hiện việc công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật. Do đó, bạn có thể dựa vào các quy định trên đây để có thêm sự hiểu biết về quyền đòi lại bất động sản theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thỏa thuận ngõ đi chung có nên lập vi bằng không?

Theo văn bản pháp luật thì Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức theo quy định của Nghị định 08/2020/NĐ-CP ngày...

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không?

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không? Khi có thắc mắc này, Quý độc giả đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài viết này...

Giao tiền đặt cọc mua nhà có nên lập vi bằng không?

Khi đặt cọc mua bán đất, nếu hai bên lựa chọn lập vi bằng thì đồng nghĩa với việc sự kiện đặt cọc mua bán đất được lập giữa bên mua và bên bán đã diễn ra dưới sự chứng kiến trực tiếp của Thừa phát...

Cho mượn nhà có nên lập vi bằng không?

Việc lập vi bằng cho thuê nhà sẽ được Thừa phát lại thực hiện một cách khách quan và trung thực, mô tả chính xác những sự kiện và hành vi diễn ra. Thừa phát lại sẽ chịu trách nhiệm đối với tính trung thực của vi bằng, trong khi các bên tham gia sẽ chịu trách nhiệm đối với các thoả thuận của...

Cho thuê nhà nên lập vi bằng hay công chứng hợp đồng thuê nhà?

Vi bằng là nguồn chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ việc dân sự và hành chính theo quy  định của pháp luật; là căn cứ để thực hiện giao dịch giữa các cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi