Trang chủ » Đất đai » Hỏi đáp luật đất đai » Quy định về việc sử dụng hành lang kênh mương ?

Quy định về việc sử dụng hành lang kênh mương ?

(Cập nhật: 31/08/2018 | 13:49)

Đất đã thuộc hành lang thủy lợi có được cấp quyền sở hữu cho cá nhân không ?

Người sử dụng đất thuộc hành lang kênh mương có quyền kiện người khác lấn chiếm đất đó ko, những khoản mục nào nói về các quy định về đất đó .

Câu hỏi:

Kính thưa Luật sư. Tôi có một vài thắc mắc về đất thuộc hành lang thủy lợi như sau, xin Luật sư giải đáp giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn.

1. Đất đã thuộc hành lang thủy lợi có được cấp quyền sở hữu cho cá nhân không ?

2. Người sử dụng đất thuộc hành lang kênh mương có quyền kiện người khác lấn chiếm đất đó ko, những khoản mục nào nói về các quy định về đất đó .

 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Luật sư của Luật Hoàng Phi. Về câu hỏi của bạn, chúng tôi trả lời như sau:

Hành lang bảo vệ công trình thủy lợi là phần đất bao quanh đất của công trình thủy lợi để đảm bảo an toàn cho công trình thủy lợi.

–  Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 43/2015/NĐ-CP quy định các hành vi bị cấm trong phạm vi hành lang bảo vệ nguồn nước:

“1. Các hành vi gây đe dọa, làm suy giảm chức năng của hành lang bảo vệ nguồn nước; gây sạt, lở bờ sông, suối, kênh, rạch, hồ chứa hoặc gây ảnh hưởng nghiêm trọng, uy hiếp đến sự ổn định, an toàn của sông, suối, kênh rạch, hồ chứa.

2. Lấn chiếm, sử dụng trái phép đất thuộc phạm vi hành lang bảo vệ nguồn nước; sử dụng đất không đúng mục đích đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

3. Xây dựng mới hoặc mở rộng quy mô bệnh viện, cơ sở y tế điều trị bệnh truyền nhiễm, nghĩa trang, bãi chôn lấp chất thải, cơ sở sản xuất hóa chất độc hại, cơ sở sản xuất, chế biến có nước thải nguy hại.”

Như vậy, nếu bạn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thuộc phạm vi hành lang bảo vệ nguồn nước thì có quyền kiện người khác có hành vi lấn chiếm đất thuộc phạm vi đó.

–  Về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:

Theo quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 56 Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Đất đai quy định đất xây dựng công trình công cộng có hành lang bảo vệ an toàn:

“4. Tổ chức trực tiếp quản lý công trình có hành lang bảo vệ an toàn có trách nhiệm chủ trì phối hợp với Ủy ban nhân dân cấp xã và Phòng Tài nguyên và Môi trường nơi có công trình rà soát hiện trạng sử dụng đất trong phạm vi hành lang bảo vệ an toàn công trình để kiến nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền giải quyết theo quy định sau:

c) Đất trong hành lang an toàn công trình được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật Đất đai, trừ trường hợp đã có thông báo thu hồi đất hoặc quyết định thu hồi đất.

Quy định về việc sử dụng hành lang kênh mương ?

Quy định về việc sử dụng hành lang kênh mương ?

Như vậy, đất trong hành lang kênh mương được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nếu có đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được quy định tại Điều 99 Luật Đất Đai 2013 . Theo đó:

“a) Người đang sử dụng đất có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại các điều 100, 101 và 102 của Luật đất đai 2013;

b) Người được Nhà nước giao đất, cho thuê đất từ sau ngày Luật này có hiệu lực thi hành;

c) Người được chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, được thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; người nhận quyền sử dụng đất khi xử lý hợp đồng thế chấp bằng quyền sử dụng đất để thu hồi nợ;

d) Người được sử dụng đất theo kết quả hòa giải thành đối với tranh chấp đất đai; theo bản án hoặc quyết định của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án hoặc quyết định giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo về đất đai của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã được thi hành;

đ) Người trúng đấu giá quyền sử dụng đất;

e) Người sử dụng đất trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế;

g) Người mua nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất;

h) Người được Nhà nước thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; người mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước;

i) Người sử dụng đất tách thửa, hợp thửa; nhóm người sử dụng đất hoặc các thành viên hộ gia đình, hai vợ chồng, tổ chức sử dụng đất chia tách, hợp nhất quyền sử dụng đất hiện có;

k) Người sử dụng đất đề nghị cấp đổi hoặc cấp lại Giấy chứng nhận bị mất”.

Ngoài ra, người có đất thuộc hành lang kênh mương muốn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất còn phải đảm bảo việc sử dụng đất không làm ảnh hưởng đến an toàn hành lang theo quy định tại Điều 15 Nghị định 43/2015/NĐ-CP:

“Điều 15. Yêu cầu đối với các hoạt động trong hành lang bảo vệ nguồn nước

1. Tổ chức, cá nhân, hộ gia đình sinh sống, hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ trong phạm vi hành lang bảo vệ nguồn nước phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

a) Không được gây sạt, lở bờ sông, suối, kênh, rạch, hồ chứa hoặc gây ảnh hưởng nghiêm trọng, uy hiếp đến sự ổn định, an toàn của sông, suối, kênh, rạch, hồ chứa;

b) Không làm ảnh hưởng đến các chức năng của hành lang bảo vệ nguồn nước đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

c) Không gây ảnh hưởng xấu đến cảnh quan, môi trường sinh thái trong phạm vi hành lang bảo vệ nguồn nước;

d) Thực hiện các biện pháp bảo vệ tài nguyên nước theo quy định của pháp luật.

2. Tổ chức, cá nhân phải có ý kiến thống nhất bằng văn bản của Sở Tài nguyên và Môi trường về ảnh hưởng đến chức năng của hành lang bảo vệ nguồn nước khi thực hiện các hoạt động trong hành lang bảo vệ nguồn nước sau đây:

a) Xây dựng kho bãi, bến, cảng, cầu, đường giao thông, các công trình ngầm và công trình kết cấu hạ tầng khác;

b) San, lấp, kè bờ sông, suối, kênh, rạch, hồ chứa nước thủy lợi, thủy điện, hồ tự nhiên, hồ nhân tạo, trừ trường hợp xây dựng công trình cấp bách phục vụ phòng, chống, khắc phục thiên tai;

c) Khoan, đào phục vụ hoạt động điều tra, khảo sát địa chất, thăm dò, khai thác khoáng sản, xử lý nền móng công trình, tháo khô mỏ;

d) Khai thác khoáng sản, vật liệu xây dựng.”

Như vậy, người sử dụng đất thuộc hành lang kênh mương có quyền được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng cũng phải có nghĩa vụ không làm ảnh hưởng đến an toàn hành lang theo quy định pháp luật. 

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.