Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Lao động – Tiền Lương Nộp đơn xin nghỉ việc có rút lại được không?
  • Thứ hai, 13/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 747 Lượt xem

Nộp đơn xin nghỉ việc có rút lại được không?

Nếu hối hận vì quyết định nộp đơn xin nghỉ việc của mình thì trong thời hạn báo trước, người lao động có thể làm đơn hoặc thông báo bằng văn bản cho người sử dụng lao động biết về việc hủy bỏ hoặc rút đơn xin nghỉ việc.

Trong nội dung bài viết này, chúng tôi sẽ có những thông tin giúp Quý độc giả làm rõ thắc mắc: Nộp đơn xin nghỉ việc có rút lại được không? Mời Quý độc giả theo dõi nội dung bài viết.

Quy định về đơn phương nghỉ việc của người lao động

Bộ luật lao động hiện hành quy định người lao động không phải đáp ứng lý do xin nghỉ việc, nhưng cần phải báo trước tùy vào loại hợp đồng lao động:

– Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

– Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng;

– Ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng;

– Đối với một số ngành, nghề, công việc đặc thù thì thời hạn báo trước được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

Ngoài ra, trong các trường hợp sau đây, người lao động không cần báo trước:

– Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc theo thỏa thuận, trừ trường hợp quy định tại Điều 29 của Bộ luật này;

– Không được trả đủ lương hoặc trả lương không đúng thời hạn, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 97 của Bộ luật lao động;

– Bị người sử dụng lao động ngược đãi, đánh đập hoặc có lời nói, hành vi nhục mạ, hành vi làm ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự; bị cưỡng bức lao động;

– Bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc;

– Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo quy định tại khoản 1 Điều 138 của Bộ luật lao động;

– Đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Điều 169 của Bộ luật lao động, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác;

– Người sử dụng lao động cung cấp thông tin không trung thực theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Bộ luật lao động làm ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng lao động.

Nộp đơn xin nghỉ việc có rút lại được không?

Điều 38 Bộ luật lao động quy định về hủy bỏ việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động như sau:

Mỗi bên đều có quyền hủy bỏ việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước khi hết thời hạn báo trước nhưng phải thông báo bằng văn bản và phải được bên kia đồng ý.

Như vậy, với câu hỏi: Nộp đơn xin nghỉ việc có rút lại được không? chúng tôi xin trả lời như sau: Nếu hối hận vì quyết định nộp đơn xin nghỉ việc của mình thì trong thời hạn báo trước, người lao động có thể làm đơn hoặc thông báo bằng văn bản cho người sử dụng lao động biết về việc hủy bỏ hoặc rút đơn xin nghỉ việc.

Tuy nhiên để có thể hủy bỏ việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì buộc phải có sự đồng ý của người sử dụng lao động.

Nói cách khác, người lao động có quyền xin rút đơn xin nghỉ việc trước khi kết thúc thời hạn báo trước nhưng phải được người sử dụng lao động chấp thuận. Nếu người sử dụng lao động không đồng ý thì hợp đồng lao động sẽ chấm dứt khi đến hạn mà người lao động đã đề xuất trong đơn xin nghỉ việc.

Đơn xin rút lại đơn nghỉ việc

Như đã trích dẫn trên đây, việc hủy bỏ việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước khi hết thời hạn báo trước phải được thông báo bằng văn bản. Chúng tôi chia sẻ mẫu đơn xin rút lại đơn nghỉ việc:

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

Độc lập – Tự do – Hạnh phúc 

……………………, ngày ……..tháng …….. năm …………

ĐƠN XIN RÚT ĐƠN NGHỈ VIỆC

 

Căn cứ Bộ luật Lao động 2019;

Căn cứ Hợp đồng lao động số ……. ngày …. tháng …. năm ….;

 

                        Kính gửi: – Công ty …………………………..

                                        – Giám đốc Công ty …………………

                                        – Trưởng Phòng nhân sự ………………

Tôi là: ……………………………   Sinh năm: ……………………………

Chức vụ: ………………………. Phòng ban: …………………….………

Tôi viết đơn này xin trình bày một việc như sau:

Ngày … tháng …… năm ….., tôi có gửi đơn xin nghỉ việc cho công ty vì lý do …………………..…… Tuy nhiên, nay tôi đã ……………….. (không còn lý do) và có thể tiếp tục làm việc tại công ty theo Hợp đồng lao động được ký kết giữa tôi với Quý công ty.

Căn cứ Điều 38 Bộ luật Lao động 2019 về quyền hủy bỏ việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, tôi làm đơn này xin rút lại yêu cầu xin nghỉ việc của tôi tại công ty và kính đề nghị Quý công ty xem xét đồng ý hủy bỏ đơn nghỉ việc của tôi được gửi vào ngày … tháng … năm ….

Kính mong Quý công ty xem xét, giải quyết. Tôi xin chân thành cảm ơn!

                                                                  NGƯỜI LÀM ĐƠN

                                                                (Ký và ghi rõ họ tên)

 

Tải (Download) Mẫu Đơn xin rút lại đơn nghỉ việc

 

Mong rằng với những chia sẻ trên đây của chúng tôi, Quý độc giả đã có cho mình câu trả lời: Nộp đơn xin nghỉ việc có rút lại được không? Trường hợp còn những băn khoăn, vướng mắc, Quý độc giả đừng ngần ngại liên hệ chúng tôi qua Tổng đài 1900 6557. Trân trọng!

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Hành vi nào được xem là tiết lộ bí mật kinh doanh?

Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động đầu tư tài chính, trí tuệ, chưa được bộc lộ và có khả năng sử dụng trong kinh...

Ai có thẩm quyền ban hành quyết định chấm dứt hợp đồng lao động?

Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là văn bản do người sử dụng lao động ban hành nhằm thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao...

Công ty có phải thông báo trước khi hợp đồng lao động hết thời hạn không?

Từ 1/1/2021, khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thi hành, công ty không phải thông báo với người lao động khi hợp đồng lao động hết thời...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi