Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Đất đai – Nhà ở Người sử dụng đất có quyền thế chấp không?
  • Thứ sáu, 10/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1879 Lượt xem

Người sử dụng đất có quyền thế chấp không?

Tôi và chồng của mình hiện đang sở hữu hai mảnh đất liền kề nhau (cả hai đều có sổ đỏ). Nay chồng tôi muốn thành lập doanh nghiệp nhưng chưa tìm được nguồn vốn. Vậy, xin hỏi luật sư, chúng tôi có thể thế chấp hai mảnh đất để vay tiền được không?

Câu hỏi:

Tôi tên là Hoàng Thị Ngọc. Tôi và chồng của mình hiện đang sở hữu hai mảnh đất liền kề nhau (cả hai đều có sổ đỏ). Năm 2000, chúng tôi đã xây dựng nhà trên một mảnh đất, còn mảnh đất bên cạnh thì rào lại làm vườn. Nay chồng tôi muốn thành lập doanh nghiệp nhưng chưa tìm được nguồn vốn. Vậy, xin hỏi luật sư, chúng tôi có thể thế chấp hai mảnh đất để vay tiền được không?

Trả lời:

Với câu hỏi của chị, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

–  Thứ nhất: Về quyền thế chấp quyền sử dụng đất: Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 167 Luật đất đai 2013: “Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này; Nhóm người sử dụng đất mà có chung quyền sử dụng đất thì có các quyền và nghĩa vụ như sau: Nhóm người sử dụng đất gồm hộ gia đình, cá nhân thì có quyền và nghĩa vụ như quyền và nghĩa vụ của hộ gia đình, cá nhân theo quy định của Luật này.

Như vậy, đối chiếu theo quy định trên, anh chị có quyền thế chấp quyền sử dụng đất của mình.

 Thứ hai: Về điều kiện để được thế chấp: Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 188 Luật đất đai năm 2013: “Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

+  Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

+  Đất không có tranh chấp;

+  Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án

+  Trong thời hạn sử dụng đất

Như vậy, nếu quyền sử dụng đất của anh chị đáp ứng các điều kiện trên thì anh chị sẽ được thế chấp quyền sử dụng đất để vay vốn sản xuất, kinh doanh.

–  Thứ ba: Về bên nhận thế chấp được pháp luật quy định: Căn cứ theo quy định tại Điểm g Khoản 1 Điều 179 Luật đất đai 2013, hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất có quyền: “Thế chấp quyền sử dụng đất tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam, tại tổ chức kinh tế khác hoặc cá nhân theo quy định của pháp luật;

Như vậy, anh chị có thể thế chấp quyền sử dụng đất để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam, tại tổ chức kinh tế khác hoặc cá nhân theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, anh/chị có thể liên hệ với Luật sư của Công ty Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Nhà nước không được ra quyết định thu hồi đất trong những trường hợp nào?

Thu hồi đất là việc Nhà nước ra quyết định và tiến hành thu hồi lại quyền sử dụng đất đã trao cho người sử dụng đất hoặc thu lại đất của người sử dụng đất nhưng có hành vi vi phạm pháp luật về đất...

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền giao đất đối với những đối tượng nào?

Sử dụng đất không đúng mục đích đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất và đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng đất không đúng mục đích mà tiếp tục vi...

Trường hợp nào không được cưỡng chế thu hồi đất?

Cưỡng chế thực hiện quyết định thu hồi đất được thực hiện khi có đủ các điều kiện quy định tại Luật đất đai...

Chuyển đổi đất vườn sang đất ở hết bao nhiêu tiền?

Như vậy UBND huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (cấp huyện) quyết định cho hộ gia đình, cá nhân chuyển mục đích sử dụng đất sau khi nhận được đơn và thửa đất xin chuyển thuộc khu vực được phép...

Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị không?

Luật đất đai quy định giấy tờ chuyển nhượng đất phải được công chứng chứng thực. Vậy Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi