Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Đất đai – Nhà ở Người sử dụng đất bao gồm những đối tượng nào?
  • Thứ năm, 09/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1444 Lượt xem

Người sử dụng đất bao gồm những đối tượng nào?

Tôi sinh năm 1973, tôi lấy chồng mang quốc tịch Mỹ và định cư và sinh sống ở Mỹ đã được 12 năm. Tôi đã nhập quốc tịch Mỹ và thôi quốc tịch Việt Nam. Nay tôi có thuộc đối tượng được mua đất ở Việt Nam hay không?

Câu hỏi:

Tôi sinh năm 1973, tôi lấy chồng mang quốc tịch Mỹ và định cư và sinh sống ở Mỹ đã được 12 năm, tôi nhập quốc tịch Mỹ được 5 năm và đã thôi quốc tịch Việt Nam. Vào năm tới, chồng tôi sẽ công tác dài hạn ở Việt Nam, tôi muốn mua đất ở Việt Nam để xây nhà, sau khi chồng tôi xong chuyến công tác sẽ sang tên cho người nhà tôi sử dụng. Vậy xin hỏi tôi có thuộc đối tượng được sử dụng đất theo quy định của Luật đất đai không?

Trả lời:

Về vấn đề này, Luật sư của chúng tôi xin trả lời như sau:

Người sử dụng đất bao gồm những đối tượng nào?

Đối tượng sử dụng đất

Theo quy định tại Điều 5 Luật Đất đai năm 2013 thì người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này, bao gồm:

–  Tổ chức trong nước gồm cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp, tổ chức sự nghiệp công lập và tổ chức khác theo quy định của pháp luật về dân sự (sau đây gọi chung là tổ chức);

–  Hộ gia đình, cá nhân trong nước (sau đây gọi chung là hộ gia đình, cá nhân);

–  Cộng đồng dân cư gồm cộng đồng người Việt Nam sinh sống trên cùng địa bàn thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc, tổ dân phố và điểm dân cư tương tự có cùng phong tục, tập quán hoặc có chung dòng họ;

–  Cơ sở tôn giáo gồm chùa, nhà thờ, nhà nguyện, thánh thất, thánh đường, niệm phật đường, tu viện, trường đào tạo riêng của tôn giáo, trụ sở của tổ chức tôn giáo và cơ sở khác của tôn giáo;

–  Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao gồm cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện khác của nước ngoài có chức năng ngoại giao được Chính phủ Việt Nam thừa nhận; cơ quan đại diện của tổ chức thuộc Liên hợp quốc, cơ quan hoặc tổ chức liên chính phủ, cơ quan đại diện của tổ chức liên chính phủ;

–  Người Việt Nam định cư ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về quốc tịch;

–  Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài gồm doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài, doanh nghiệp liên doanh, doanh nghiệp Việt Nam mà nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần, sáp nhập, mua lại theo quy định của pháp luật về đầu tư.

Theo quy định tại tại Khoản 3 Điều 3 Luật quốc tịch năm 2008 nêu rõ: Người Việt Nam định cư ở nước ngoài là công dân Việt Nam và người gốc Việt Nam cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài. Bạn là người gốc Việt Nam nên bạn thuộc một trong những đối tượng có quyền sử dụng đất tại Việt Nam, bạn hoàn toàn có thể mua đất và xây nhà ở Việt Nam theo quy định của Luật đất đai

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Công ty Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Nhà nước không được ra quyết định thu hồi đất trong những trường hợp nào?

Thu hồi đất là việc Nhà nước ra quyết định và tiến hành thu hồi lại quyền sử dụng đất đã trao cho người sử dụng đất hoặc thu lại đất của người sử dụng đất nhưng có hành vi vi phạm pháp luật về đất...

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền giao đất đối với những đối tượng nào?

Sử dụng đất không đúng mục đích đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất và đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng đất không đúng mục đích mà tiếp tục vi...

Trường hợp nào không được cưỡng chế thu hồi đất?

Cưỡng chế thực hiện quyết định thu hồi đất được thực hiện khi có đủ các điều kiện quy định tại Luật đất đai...

Chuyển đổi đất vườn sang đất ở hết bao nhiêu tiền?

Như vậy UBND huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (cấp huyện) quyết định cho hộ gia đình, cá nhân chuyển mục đích sử dụng đất sau khi nhận được đơn và thửa đất xin chuyển thuộc khu vực được phép...

Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị không?

Luật đất đai quy định giấy tờ chuyển nhượng đất phải được công chứng chứng thực. Vậy Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi