Trang chủ » Tư vấn pháp Luật » Ngoại tình khi ly hôn có được nuôi con không?

Ngoại tình khi ly hôn có được nuôi con không?

Tôi đã có vợ và 2 con nhỏ. Tôi đã làm việc rất xấu hổ là chung sống với người khác, khiến cô ấy mang bầu. Vậy khi vợ tôi ly hôn thì tôi có được nuôi con không?

Câu hỏi:

Em có một câu hỏi muốn nhận được sự tư vấn như sau: Em xin chia sẻ thẳng vấn đề của em như sau: em đã lập gia đình được 6 năm hiện giờ em và vợ em đã có hai đứa con gái, đứa thứ nhất đang học tiểu học và đứa thứ hai mới được 10 tháng. Thật quá mất mặt khi em nói lên việc này là vì em đã phản bội vợ em và chung sống với người khác, chúng em đã có con, em ấy chưa có chồng kém em 6 tuổi hiện giờ thai khá to chúng em không phá được bố mẹ em ấy cũng đã biết chuyện, bố mẹ em ấy bắt ép em ấy phải lấy người khác nhưng em ấy phản đối quyết liệt vì không muốn con mình gọi người khác là bố. Em ấy hiện giờ đã bỏ trốn gia đình.

Qua đây em xin hỏi những vấn đề như sau:

– Trong trường hợp này nếu vợ em xin ly hôn thì em có được nuôi con không?

– Nếu bố mẹ bạn gái em một trong hai có một người tự tử vì chuyện đó của chúng em thì em sẽ bị pháp luật trừng trị như nào?

Trả lời:

Chào bạn, câu hỏi của bạn thuộc lĩnh vực tư vấn Luật Hôn nhân, với câu hỏi của bạn, Luật Hoàng Phi xin trả lời như sau:

Ngoại tình khi ly hôn có được nuôi con không?

Ngoại tình khi ly hôn có được nuôi con không?

Về vấn đề thứ nhất của bạn đó là nếu vợ bạn xin ly hôn thì bạn có được quyền nuôi con không? Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ hôn nhân giữa vợ và chồng. Ly hôn sẽ dẫn đến hệ quả là tài sản của các bạn sẽ được phân chia, quan trọng là con chung của hai bạn sẽ phải được một người nuôi dưỡng và người kia có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. Trong trường hợp bạn muốn nuôi con, Luật Hôn nhân và gia đình 2014 đã quy định về việc quyền nuôi con sau khi ly hôn như sau:

“Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”.

Theo như quy định trên thì hai bạn sẽ thỏa thuận về việc nuôi con, tuy nhiên, con thứ hai của bạn mới được 10 tháng tuổi thì sẽ được giao cho mẹ trực tiếp nuôi. Còn con thứ nhất của bạn đã đi học tiểu học, nghĩa là trên 7 tuổi cho nên Tòa án sẽ xem xét nguyện vọng của con bạn trước khi ra phán quyết ai sẽ là người được nuôi con. Tòa án sẽ căn cứ vào những điều kiện cụ thể của hai bạn như khả năng đảm bảo về mặt vật chất, tinh thần cho con, điều kiện học hành, chỗ sinh hoạt, điều kiện vui chơi, thời gian giành cho con…Theo như bạn trình bày thì bạn đã ngoại tình, có thể không đảm bảo yêu cầu về mặt tinh thần cho con và Tòa án sẽ căn cứ vào điều này để phán quyết bạn không có quyền nuôi con. Tuy nhiên, nếu con bạn có tình cảm đặc biệt với bạn và con bạn lựa chọn sống với bạn thì bạn vẫn có quyền nuôi đứa con thứ nhất.

 Về vấn đề thứ hai của bạn đó là việc bố mẹ người tình của bạn tự tử thì bạn có phải chịu trách nhiệm gì không?

Theo đó, chúng tôi xác định việc này đã liên quan đến trách nhiệm hình sự và có thể bạn sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự, được quy định trong Bộ luật hình sự năm 2015 như sau:

“Điều 182. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

Theo quy định tại Bộ luật Hình sự thì chỉ quy định về việc chung sống như vợ chồng của người đã có vợ/chồng với người khác làm cho vợ/chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát, không quy định về việc nếu bố mẹ bên kia tự sát thì sẽ như thế nào. Tuy nhiên, nếu bố mẹ bạn nữ đó tự sát mà nguyên nhân trực tiếp là do việc bạn làm cho bạn nữ đó có thai thì việc này sẽ trở thành một tình tiết tăng nặng khi xét xử. Do đây là hậu quả rất nghiêm trọng, liên quan đến tính mạng con người. Tuy nhiên, việc xác định hình phạt còn căn cứ vào quyết định cuối cùng của Tòa án để xem xét tất cả các căn cứ khác. Bạn nên có biện pháp giải quyết hợp tình, hợp lý trong vấn đề này để không phải có những điều đáng tiếc xảy ra cho bản thân cũng như cho những người xung quanh.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn

Tác giả

Nguyễn Văn Phi

Ông Nguyễn Văn Phi có 12 năm kinh nghiệm tư vấn , hành nghề Luật tại Việt Nam liên quan đến dự án đầu tư nước ngoài; mua bán, sáp nhập doanh nghiệp; Luật doanh nghiệp; giải quyết tranh chấp thương mại; Sở hữu trí tuệ; tranh tụng và giải quyết tranh chấp; bảo hiểm và ngân hàng. Trước khi thành lập ra Luật Hoàng Phi, Ông Phi đã từng làm việc tại Investconsult, Phụ trách pháp chế tại ngân hàng PG bank.

Xem thêm thông tin của tác giả

TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT: 1900.6557 – TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG LẮNG NGHE – TƯ VẤN – GIẢI ĐÁP CÁC THẮC MẮC

1900 6557“Một cuộc gọi, mọi vấn đề”

Subscribe
Thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments

Không chỉ nhìn chúng tôi làm - Hãy nghe khách hàng nói về chúng tôi

Hơn 10.000+ khách hàng đã sử dụng dịch vụ của chúng tôi

Chị Thanh Thủy
Phụ Trách Kinh Doanh
Công Ty Vận Tải & Du Lịch Sơn Tùng

"Đội ngũ chuyên viên tư vấn rất nhiệt tình và có chuyên môn cao. Mọi vấn đề được các luật sư của Luật Hoàng Phi giải đáp cặn kẽ. Cảm ơn các bạn rất nhiều!"

Anh Nguyễn Đăng Quyết
Kinh Doanh
Công ty FPT Telecom

"Cảm ơn Luật Hoàng Phi vì dự án đã hoàn thành rất tốt đẹp! Chúc Công ty thành công rực rỡ. Mong sau này sẽ có cơ hội hợp tác và giới thiệu bạn bè. Một lần nữa xin cám ơn!"

Chị Hồng Gấm
P. Giám Đốc
Công ty TNHH Bất Động Sản Tây Đô

"Rất hài lòng khi sử dụng dịch vụ của Luật Hoàng Phi. Trong thời gian trao đổi làm giấy phép, các bạn chuyên viên rất nhiệt tình tư vấn và hướng dẫn dịch vụ. Cảm ơn các bạn rất nhiều. Xứng đáng 5*"

Anh Nam
Chủ Tịch
Công ty Bất Động Sản Hùng Vương

"Chúng tôi rất hài lòng trong quá trình hợp tác với Luật Hoàng Phi. Tôi ấn tượng bởi sự nhiệt tình và chuyên nghiệp của bộ phận thành lập doanh nghiệp với sở hữu trí tuệ. Xin cảm ơn."

Chị Bích Trâm
Trưởng Phòng Thương Hiệu
Công ty Tư Vấn Thiết Kế Nội Thất Vũ Cường

"Tôi khá hài lòng với sự hợp tác của Luật Hoàng Phi. Tôi đánh giá cao chất lượng dịch vụ của Công ty. Hy vọng sẽ tiếp tục hợp tác phát triển thương hiệu trong thời gian tới."

Anh Công
Giám đốc
Công ty Nhadat24h.net

"Tôi cảm thấy hài lòng về cách giao tiếp, chăm sóc khách hàng rất thân thiện, các bạn chuyên viên trao đổi công việc rất nhanh. Có dự án tiếp theo tôi sẽ hợp tác cùng Luật Hoàng Phi."

Anh Hài
Trưởng Phòng Voice
FPT Telecom

"Luật Hoàng Phixử lý hồ sơ điều chỉnh dự án đầu tư, bổ sung ngành nghề kinh doanh bất động sản và các ngành nghề liên quan rất nhanh chóng, hiệu quả. Chúng tôi vô cùng cảm thấy hài lòng về dịch vụ của các bạn. Chúng tôi sẽ tiếp tục sử dụng và giới thiệu đối tác, khách hàng của mình!”"

Chị Thanh Trà
Giám đốc
Công ty TNHH Thời Trang Sao Việt

"Tôi hợp tác với lãnh đạo Luật Hoàng Phiđã khá lâu. Mối quan hệ giữa lãnh đạo của Luật Hoàng Phi với Ngân hàng BIDV rất tốt trong các dịch vụ liên quan đến tín dụng, ngân hàng, tài chính. Tôi đánh giá cao phong cách làm việc chuyên nghiệp và thái độ nhiệt tình của Luật Hoàng Phi. Các bạn luôn hợp tác và làm việc với tâm thế hỗ trợ và đồng hành"

Anh Hòe
Giám đốc
Thẩm Mỹ Viện EVA XINH

"Tôi nhận thấy Luật Hoàng Phicó đội ngũ nhân sự đầy sức trẻ với sự tận tâm, nhiệt huyết trong công việc. Đội ngũ của các bạn luôn không quản ngại khó khăn, làm việc rất trách nhiệm phục vụ cho các dự án tư vấn mà chúng tôi ký kết với các bạn. Thật tuyệt vời khi chúng tôi có cơ hội trao đổi và hợp tác với các bạn"

Chị Nga
Giám đốc
Công ty Takichi

"Luật Hoàng Phi có đội ngũ chuyên viên năng động và đầy nhiệt huyết. Luật Hoàng Phi đã giúp chúng tôi đạt được các giấy phép kinh doanh cần thiết trong quá trình mở rộng hoạt động kinh doanh của Công ty trên khắp cả nước"

Anh Tùng
Giám đốc
Công ty Truyền Thông Sen Media

"Tôi nhận thấy Luật Hoàng Phi thực sự là người bạn đồng hành trên chặng đường pháp lý và quản trị cho các doanh nghiệp SMEs. Các dịch vụ tư vấn của Hãng tư vấn rất chất lượng, hiệu quả và đạt được mục đích của khách hàng"

Anh Huy
Giám đốc
Công ty Fisco

"Công ty Luật Hoàng Phi của các bạn làm việc rất chuyên nghiệp, phối hợp tốt giữa khâu tư vấn và thực thi giải pháp. Tôi đánh giá cao cho nỗ lực thực hiện công việc đạt kết quả sớm hơn kỳ vọng của chúng tôi!"

Ông Vũ Cường
Giám đốc
Công ty xuất nhập khẩu Kiên Cường

"Tôi cảm thấy hài lòng về dịch vụ của các bạn. Các bạn làm tôi bị thuyết phục hoàn toàn. Tôi sẽ tiếp tục ủng hộ các bạn. Chúc các bạn luôn phục vụ khách hàng thật tốt!"

Bà Lan Anh
Trưởng phòng Marketing
Công ty Beyondblue

"Xin cảm ơn Luật Hoàng Phi rất nhiều. Chúng tôi hài lòng về thiết kế cũng như tôn trọng thái độ phục vụ của đội ngũ nhân viên Quý Công ty. Chúc công ty ngày càng phát triển và hy vọng có cơ hội tiếp tục được hợp tác cùng các bạn"

Chị Thúy Diễm
CEO
Công ty tổ chức sự kiện sắc màu

"Cảm ơn Luật Hoàng phi đã hoàn thành việc đăng ký sở hữu trí tuệ cho chúng tôi. Tôi đánh giá 5* cho những nỗ lực và cố gắng cũng như tay nghề tuyệt vời của các bạn"

Anh Tiến Quang
CEO
Tập Đoàn Nexus

"Chúng tôi khá hài lòng dịch vụ thành lập Doanh nghiệp của các bạn. Đội ngũ tư vấn đã làm việc rất chuyên nghiệp. Các bạn đã thấu hiểu nguyện vọng của khách hàng."

Hotline: 1900.6557