Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Nghỉ hưởng chế độ thai sản có phải đóng bảo hiểm xã hội không?
  • Thứ ba, 24/05/2022 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1040 Lượt xem

Nghỉ hưởng chế độ thai sản có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

Tôi nghỉ hưởng chế độ thai sản 6 tháng thì công ty báo cắt bảo hiểm của tôi với lý do tôi không đóng bảo hiểm xã hội, công ty tôi làm như vậy có trái pháp luật không

 

Câu hỏi:

Tôi ký kết hợp đồng lao động với công ty Cổ phần Nam Khanh từ tháng 01/2013 với thời hạn là 5 năm. Ngày 06/10/2016 tôi nghỉ hưởng chế độ thai sản khi sinh con, đến ngày 06/04/2017 tôi quay trở lại làm việc thì quản lý của tôi thông báo rằng công ty đã cắt bảo hiểm của tôi vì lý do trong thời gian tôi nghỉ hưởng chế độ thai sản không đóng bảo hiểm xã hội. Công ty của tôi làm như vậy có đúng không, mong Luật Hoàng Phi giải đáp giúp tôi, tôi xin cảm ơn.

Trả lời:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, Công ty Luật Hoàng Phi xin được trả lời vấn đề của anh như sau:

Nghỉ hưởng chế độ thai sản có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

Nghỉ hưởng chế độ thai sản có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

Khoản 2 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về mức hưởng chế độ thai sản như sau:

“2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội“.

Ngoài ra, khoản 1.8 Điều 38 Quyết định 959/QĐ-BHXH quy định về quản lý đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội:

“1.8. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, thời gian này vẫn được tính là thời gian tham gia BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN; phải đóng BHYT do cơ quan BHXH đóng”.

Như vậy, người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản thì đồng thời được quỹ bảo hiểm xã hội trả trợ cấp thay thế lương để đảm bảo đời sống hàng ngày. Trong khoảng thời gian này đơn vị và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội, nhưng vẫn được tính là thời gian tham gia bảo hiểm xã hội và do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng. 

Như vậy, công ty của chị cắt bảo hiểm xã hội của chị vì lý do chị nghỉ thai sản nên không tham gia bảo hiểm xã hội là trái pháp luật. Trong thời gian chị nghỉ hưởng chế độ thai sản công ty của chị không phải đóng bảo hiểm xã hội cho chị, mà sẽ do cơ quan bảo hiểm đóng, do đó, thời gian chị nghỉ vẫn tính là thời gian chị tham gia bảo hiểm xã hội.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Nguyên tắc thống nhất giữa lý luận và thực tiễn

Triết học Mác – Lênin đánh giá phạm trù thực tiễn là một trong những phạm trù nền tảng, cơ bản của triết học nói chung và lý luận nhận thức nói riêng. Quan điểm đó đã tạo nên một bước chuyển biến cách mạng trong triết học....

Thời hạn giải quyết tin báo tố giác tội phạm là bao lâu?

Tin báo về tội phạm là thông tin về vụ việc có dấu hiệu tội phạm do cơ quan, tổ chức, cá nhân thông báo với cơ quan có thẩm quyền hoặc thông tin về tội phạm trên phương tiện thông tin đại...

Tư vấn việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong thời kỳ hôn nhân

Tôi được bố mẹ tặng cho riêng một mảnh đất trong thời kỳ hôn nhân. Trên sổ đỏ chỉ ghi tên của tôi. Năm 2010, tôi đổi đất cho một người bạn để lấy mảnh đất khác, làm hợp đồng mua bán có chữ ký của vợ chồng tôi và người làm chứng nhưng chưa sang tên. Nay tôi muốn đổi mảnh đất vừa mua cho người khác có được không? Có cần chữ ký của chồng tôi...

Hợp đồng lao động bằng lời nói áp dụng trong trường hợp nào?

Giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói là việc các bên xác lập hợp đồng lao động bằng hình thức ngôn ngữ nói. Như vậy, các bên giao kết hợp đồng trao đổi với nhau bằng lời nói trực tiếp hoặc thông qua điện thoại, điện đàm, gửi thông điệp điện tử bằng âm...

Xin giấy xác nhận tài sản duy nhất ở đâu?

Đối với trường hợp cá nhân chuyển nhượng chỉ có một nhà ở, quyền sử dụng đất ở duy nhất tại Việt Nam được miễn thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật hiện...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi