Trang chủ » Hình sự » Hỏi đáp luật hình sự » Mua nhầm phải vé tàu tết giả thì làm thế nào?

Mua nhầm phải vé tàu tết giả thì làm thế nào?

(Cập nhật: 22/10/2018 | 12:32)

Xin hỏi Luât sư trường hợp người dân mua nhầm phải vé tàu xe giả thì làm như thế nào? những đối tượng bán vé giả có bị xử lý gì không? Xin cảm ơn!

Câu hỏi:

Tôi là Nguyễn Lan ở Ninh Bình xin Luật sư giúp tôi vấn đề mà tôi đang rất thắc mắc: Chỉ còn hơn một tháng nữa là đến Tết Nguyên đán Đinh Dậu 2017 nên nhu cầu mua vé tàu xe để về quê ăn Tết của người dân có nhu cầu tăng cao, nhiều người vì ngại không mua vé trên qua mạng internet hoặc vào ga (vì phải xếp hành rất lâu) mà tiếp cận với các đối tượng “cò” vé tại ga để hỏi mua vé. Điều này dẫn đến việc khách mua phải chỗ ngồi không đúng tên trong chứng minh thư, không đi được tàu. Vậy, xin hỏi Luật sư, trường hợp người dân mua nhầm phải vé giả thì làm như thế nào? những đối tượng bán vé giả có bị xử lý gì không?

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Vào những dịp Tết nhu cầu đi lại của người dân ngày càng nhiều. Lợi dụng nhu cầu và lòng tin của người dân, nhiều đối tượng xấu đã sử dụng chiêu thức bán vé “giả” cho hàng khách để thu lợi bất chính. Thủ đoạn lừa bán vé giả của các “cò” đó là dùng các thẻ lên tàu cũ đã được hành khách đi tàu tự in ra, sau đó sửa thông tin và bán cho hành khách. Hành khách mua qua “cò” sẽ được đưa một thẻ lên tàu giả có tên hành khách số ghế thông tin cá nhân… Tuy nhiên, thẻ lên tàu này không có giá trị vì trên hệ thống vé điện tử không khớp nên hành khách sẽ không được lên tàu…Hành vi vi phạm này không những vậy gây ra trở ngại, khó khăn cho việc kiểm soát vé mà còn gây thiệt thòi cho hành khách.

Trường hợp khi mua phải vé giả, người dân nên trình báo ngay đến cơ quan công an gần nhất hoặc nhà ga nơi bán vé về sự việc để được giải quyết. Những đối tương bán vé tàu xe giả tùy theo tính chất, mức độ vi phạm có thể bị xử lý hành chính hoặc hình sự như sau:

+ Xử lý hành chính:

Điều 68 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có quy định như sau:

Điều 68. Xử phạt các hành vi vi phạm về sử dụng vé tàu giả và bán vé tàu trái quy định

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi sử dụng vé tàu giả để đi tàu.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Nhân viên bán vé của nhà ga, nhân viên bán vé của đại lý bán vé tàu, nhân viên bán vé trên tàu bán vé tàu trái quy định;

b) Mua, bán vé tàu nhằm mục đích thu lợi bất chính.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Vận chuyển vé tàu giả;

b) Bán vé tàu giả;

c) Tàng trữ vé tàu giả.

4. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1 Điều này bị tịch thu vé tàu giả;

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này bị tịch thu toàn bộ số vé tàu hiện có;

c) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 3 Điều này bị tịch thu toàn bộ vé tàu giả.

5. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2, Điểm b Khoản 3 Điều này còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện vi phạm hành chính.”

Mua nhầm phải vé tàu tết giả thì làm thế nào?

Mua nhầm phải vé tàu tết giả thì làm thế nào?

+ Xử lý hình sự:

Điều 202 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về tội làm, buôn bán ten giả, vé giả như sau:

Điều 202. Tội làm, buôn bán tem giả, vé giả

1. Người nào làm, buôn bán các loại tem giả, vé giả thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Tem giả, vé giả không có mệnh giá có số lượng từ 15.000 đến dưới 30.000 đơn vị;

b) Tem giả, vé giả có mệnh giá có tổng trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

c) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

d) Thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

c) Tem giả, vé giả không có mệnh giá có số lượng 30.000 đơn vị trở lên;

d) Tem giả, vé giả có mệnh giá có tổng trị giá 200.000.000 đồng trở lên;

đ) Thu lợi bất chính 100.000.000 đồng trở lên;

e) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”.

Tóm lại, căn cứ vào hành vi, số lượng vé bán ra thị trường, tổng giá trị tem giả, vé giả có mệnh giá…mà việc làm và bán tem, vé giả có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo tội “Làm tem giả, vé giả, tội buôn bán tem giả, vé giả” theo quy định tại Điều 202 Bộ luật hình sự 2015. Dịp Tết Nguyên đán sắp đến, chính vì vậy, người dân nên tránh mua vé qua “cò” để đảm bảo quyền lợi cho mình

Trong trường hợp cần tư vấn pháp luật hình sự, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI  TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.