Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Lao động nữ sinh con thay đổi nơi ở thì nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản ở đâu?
  • Thứ ba, 24/05/2022 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1072 Lượt xem

Lao động nữ sinh con thay đổi nơi ở thì nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản ở đâu?

Hiện tại tôi đang sinh sống tại Hải Phòng, tôi đăng ký thường trú tại Quảng Ninh nhưng công ty đóng bảo hiểm xã hội cho tôi lại ở Hà Nội. Vậy tôi có thể làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản ở Hải Phòng không hay tôi bắt buộc phải về Hà Nội hoặc Quảng Ninh để làm thủ tục.

 

Câu hỏi:

Trước đây tôi là nhân viên của Công ty TNHH Thành Long, tôi công tác tại công ty từ tháng 03/2014 đến tháng 01/2017 thì xin nghỉ việc. Trong thời gian công tác tại công ty, tôi có tham gia bảo hiểm xã hội đầy đủ. Hiện tại tôi đang mang thai và dự sinh vào ngày 12/07/2017. Vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Hiện tại tôi đang sinh sống tại Hải Phòng, tôi đăng ký thường trú tại Quảng Ninh nhưng công ty đóng bảo hiểm xã hội cho tôi lại ở Hà Nội. Vậy tôi có thể làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản ở Hải Phòng không hay tôi bắt buộc phải về Hà Nội hoặc Quảng Ninh để làm thủ tục. Mong Luật Hoàng Phi tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.

Trả lời:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, Công ty Luật Hoàng Phi xin được trả lời vấn đề của chị như sau:

Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về những đối tượng được hưởng chế độ thai sản khi tham gia bảo hiểm xã hội như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Lao động nữ sinh con thay đổi nơi ở thì nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản ở đâu?

 Nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản ở đâu?

Khoản 1 Điều 31 quy định có 06 nhóm đối tượng được hưởng chế độ thai sản: Lao động nữ mang thai; Lao động nữ sinh con; Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ; Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi; Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản; Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Trong 06 nhóm đối tượng được quy định tại khoản 1 Điều này, khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản của các đối tượng tại điểm b, c, d của khoản 1 muốn hưởng chế độ thai sản phải có thời gian tham gia bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Chị dự sinh vào ngày 12/07/2017, 12 tháng trước khi sinh con của chị bắt đầu tính từ tháng 07/2016. Theo thông tin chị đưa ra chị đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

Về việc thủ tục, hồ sư hưởng chế độ thai sản khi chị sinh con, khoản 2 Điều 14 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

 “2. Người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ theo quy định cho người sử dụng lao động nhưng không quá 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc.

Trường hợp người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con, thời điểm nhận con, thời điểm nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cư trú.”

Trường hợp của chị sinh con sau khi nghỉ việc thì hồ sơ giải quyết hưởng chế độ thai sản đối với người lao động đã nghỉ việc trước thời điểm sinh con là Sổ bảo hiểm xã hội; bản sao Giấy khai sinh của con, nộp cho bảo hiểm xã hội quận huyện nơi đang cư trú. Chị muốn nhận trợ cấp thai sản ở Hải Phòng thì phải có hộ khẩu hoặc đang tạm trú tại Hải Phòng Trường hợp không đáp ứng điều kiện nhận tại bảo hiểm xã hội thành phố Hải Phòng thì chị nộp hồ sơ tại bảo hiểm xã hội Quảng Ninh.

 Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã nào?

Trong nội dung bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ giúp Quý vị làm rõ thắc mắc: Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã...

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào?

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào? Khi có thắc mắc này, Quý vị đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài...

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không?

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không? Khi có thắc mắc này, Quý vị có thể tham khảo nội dung bài viết này của chúng...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi