Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Hưởng trợ cấp thai sản khi nghỉ việc có được không?
  • Thứ ba, 24/05/2022 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 2525 Lượt xem

Hưởng trợ cấp thai sản khi nghỉ việc có được không?

Luật sư cho tôi hỏi trường hợp tôi nghỉ việc trước khi sinh con thì tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Điều kiện hưởng chế độ thai sản cần những điều kiện gì?

 

Câu hỏi:

Luật sư cho em hỏi, em tham gia Bảo hiểm xã hội từ tháng 04/2016. Hiện nay em đang mang thai và dự kiến sẽ sinh vào tháng 10/2017. Vì lý do về sức khỏe nên em muốn xin nghỉ việc và kết thúc hợp đồng và tháng 04/2017. Em muốn hỏi, em sinh vào tháng 10/2017 thì em có được hưởng trợ cấp không? Em cần chuẩn bị những giấy tờ gì để làm thủ tục hưởng trợ cấp?

Trả lời:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, Công ty Luật Hoàng Phi xin được trả lời vấn đề của chị như sau:

Hưởng trợ cấp thai sản khi nghỉ việc có được không?

Hưởng trợ cấp thai sản khi nghỉ việc có được không?

1. Điều kiện hưởng chế đột thai sản

Về điều kiện hưởng chế độ thai sản Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 đã quy định:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.”

Như vậy, Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ đối với lao động nữ sinh con là phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con và không bắt buộc phải đóng liên tục. Theo như thông tin chị đưa ra, thời gian dự sinh của chị vào tháng 10/2017 thì 12 tháng trước khi sinh của chị được tính từ đầu tháng 09/2016, trước đó chị đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 04/2016 đến tháng 04/2017 nên chị đã đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

2. Thủ tục hưởng chế độ thai sản

Vấn đề thủ tục hưởng chế độ thai sản thì khoản 1 Điều 101 về Hồ sơ hưởng chế độ thai sản trong trường hợp lao động nữ sinh con, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 đã quy định rõ ràng:

“a) Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con;

b) Bản sao giấy chứng tử của con trong trường hợp con chết, bản sao giấy chứng tử của mẹ trong trường hợp sau khi sinh con mà mẹ chết;

c) Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về tình trạng người mẹ sau khi sinh con mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con;

d) Trích sao hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ trong trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh;

đ) Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc lao động nữ phải nghỉ việc để dưỡng thai đối với trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 31 của Luật này”.

Theo đó, sau khi sinh bạn chuẩn bị hồ sơ gồm:

+ Sổ bảo hiểm;

+ Đơn đề nghị hưởng chế độ thai sản;

+ Bản sao giấy khai sinh của con có chứng thực;

Chị xin thôi việc trước thời điểm sinh con vì vậy nếu chị muốn hưởng chế độ thai sản thì sau thời gian nghỉ sinh con chị đem hồ sơ theo theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 và sổ bảo hiểm xã hội đến cơ quan bảo hiểm để được giải quyết.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã nào?

Trong nội dung bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ giúp Quý vị làm rõ thắc mắc: Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã...

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào?

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào? Khi có thắc mắc này, Quý vị đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài...

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không?

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không? Khi có thắc mắc này, Quý vị có thể tham khảo nội dung bài viết này của chúng...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi