Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Hộ kinh doanh có con dấu không?
  • Thứ tư, 25/05/2022 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 3174 Lượt xem

Hộ kinh doanh có con dấu không?

Không phải loại con dấu nào hộ kinh doanh cũng được phép sử dụng, nếu vi phạm hộ kinh doanh có thể bị xem xét xử phạt vi phạm hành chính.

Khắc con dấu và sử dụng con dấu là trách nhiệm của doanh nghiệp khi thành lập và nó cũng mang lại nhiều lợi ích cho doanh nghiệp. Vấn đề đặt ra là hộ kinh doanh cũng là một loại hình kinh doanh, vậy hộ kinh doanh có con dấu không? Hộ kinh doanh được phép sử dụng con dấu nào?

Bài viết dưới đây của Luật Hoàng Phi sẽ giúp Quý độc giả giải quyết được các vấn đề thắc mắc trên.

Hộ kinh doanh là gì?

Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng dưới mười lao động và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh

Hộ kinh doanh là mô hình kinh doanh dành cho cá nhân, nhóm cá nhân, gia đình có nhu cầu kinh doanh nhỏ lẻ, quy mô thấp, không phải thành lập doanh nghiệp. Sau khi nộp hồ sơ đăng ký thì cơ quan có thẩm quyền sẽ cấp giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho các cá nhân nộp hồ sơ.

Hộ kinh doanh có con dấu không?

Điều kiện sử dụng con dấu được quy định tại Điều 5 Nghị định 99/2016/NĐ-CP, cụ thể như sau:

“Điều 5. Điều kiện sử dụng con dấu

1. Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước chỉ được sử dụng con dấu khi đã có quy định về việc được phép sử dụng con dấu trong văn bản quy phạm pháp luật hoặc quyết định của cơ quan có thẩm quyền; phải đăng ký mẫu con dấu trước khi sử dụng.

[…]

4. Cơ quan, tổ chức, chức danh nhà nước chỉ được sử dụng một con dấu theo mẫu do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định.”

Doanh nghiệp thì sau khi được cấp giấy chứng nhận thì doanh nghiệp phải thực hiện khắc con dấu và thông báo mẫu con dấu với cơ quan quản lý kinh doanh. Còn hộ kinh doanh thì sao? Hộ kinh doanh có con dấu không? Có cần thông báo mẫu con dấu không?

Điều 66 Nghị định 78/2015/NĐ – CP có quy định về hộ kinh doanh như sau: “Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng dưới mười lao động và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh”.

>>>>> Tham khảo: Thủ tục thành lập hộ kinh doanh cá thể

Theo quy định trên thì hộ kinh doanh sẽ không đáp ứng được các điều kiện về pháp nhân (pháp nhân có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và chịu trách nhiệm bằng tài sản của chính mình) nên hộ kinh doanh không có tư cách pháp nhân.

Kết luận: Hộ kinh doanh không có tư cách pháp nhân nên hộ kinh doanh không được sử dụng dấu pháp nhân để phục vụ cho mục đích kinh doanh của mình.

Hộ kinh doanh có thể sử dụng dấu nào?

Dấu tròn theo quy định là dấu của pháp nhân, chỉ được sử dụng cho doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nên hộ kinh doanh sẽ không được sử dụng dấu tròn pháp nhân.

Nếu hộ kinh doanh cá thể tự khắc và sử dụng dấu tròn trong giao dịch hay công tác nội bộ thì đều vi phạm quy định của pháp luật và có thể bị cơ quan có thẩm quyền áp dụng các chế tài xử phạt hành chính.

Tuy nhiên hộ kinh doanh có thể sử dụng các loại con dấu khác thể hiện thông tin địa chỉ, logo, chữ ký nhằm mục đích cung cấp thông tin và thay thế phần thông tin của hộ kinh doanh.

Khi sử dụng mẫu con dấu này, hộ kinh doanh không cần trình báo và đăng ký sử dụng con dấu với cơ quan quản ký kinh doanh.

Mẫu con dấu hộ kinh doanh cá thể

Việc sử dụng mẫu con dấu cho hộ kinh doanh  phụ thuộc vào nhu cầu sử dụng của hộ kinh doanh trong giao dịch với đối tác, khác hàng, trong công tác nội bộ không có yêu cầu bắt buộc như dấu tròn pháp nhân đối với các loại hình doanh nghiệp.

Như vậy, hộ kinh doanh vẫn có con dấu nhằm mục đích cung cấp thông tin, thay thế phần thông tin, thay thế phần chữ ký mà không có con dấu tròn thể hiện tư cách pháp nhân như doanh nghiệp.

Trên đây là toàn bộ chia sẻ của chúng tôi về vấn đề hộ kinh doanh có con dấu không? Mọi vấn đề thắc mắc liên quan hoặc có nhu cầu sử dụng các dịch vụ liên quan đến thành lập, thay đổi, bổ sung ngành nghề kinh doanh có thể liên hệ cho chúng tôi qua hotline 0981.378.999 hoặc gửi thư yêu cầu qua hòm thư điện tử lienhe@luathoangphi.vn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (6 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã nào?

Trong nội dung bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ giúp Quý vị làm rõ thắc mắc: Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã...

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào?

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào? Khi có thắc mắc này, Quý vị đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài...

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không?

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không? Khi có thắc mắc này, Quý vị có thể tham khảo nội dung bài viết này của chúng...

Có được gia hạn thời gian góp vốn điều lệ công ty không?

Trong bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ giúp giải đáp: Có được gia hạn thời gian góp vốn điều lệ công ty không? Mời Quý vị theo dõi, tham...

Mức phạt chậm góp vốn điều lệ mới nhất

Chậm góp vốn điều lệ sẽ bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, đồng thời phải đăng ký điều chỉnh vốn điều lệ bằng số vốn đã...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi