Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Lao động – Tiền Lương Hết hạn hợp đồng có được kí hợp đồng mới không?
  • Thứ ba, 14/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 971 Lượt xem

Hết hạn hợp đồng có được kí hợp đồng mới không?

Tôi đang làm cho công ty với hợp đồng theo thời vụ là 12 tháng. Khi hợp đồng này hết thời hạn tôi có nhu cầu tiếp tục làm việc có được kí tiếp hợp đồng lao động không?

Câu hỏi

Tôi là Nguyễn Văn Huỳnh, ở Bắc Giang. Sau thời gian thử việc 30 ngày, tôi đã kí kết hợp đồng lao động xác định thời hạn 12 tháng, từ ngày 1/4/2022 với công ty Hoàng Gia. Đến tháng 1/4/2023 là hợp đồng của tôi hết hạn. Tôi làm việc có trách nhiệm, công việc này phù hợp với tôi, nên tôi muốn tiếp tục làm việc cho công ty. Vậy luật sư cho hỏi khi hết hạn hợp đồng tôi có thể kí tiếp hợp đồng với công ty được không? Hợp đồng tôi kí tiếp vẫn là hợp đồng lao động xác định thời hạn 12 tháng có được không?

Trả lời

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấ đến công ty Luật Hoàng Phi. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi trả lời như sau:

Thứ nhất: Về việc kí tiếp hợp đồng mới với công ty khi hợp đồng cũ hết hạn.

Căn cứ vào quy định Điều 20 Bộ luật lao động 2019 về loại hợp đồng lao động:

Điều 20. Loại hợp đồng lao động

1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng;

b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong thời gian không quá 36 tháng kể từ thời điểm có hiệu lực của hợp đồng.

2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì thực hiện như sau:

a) Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; trong thời gian chưa ký kết hợp đồng lao động mới thì quyền, nghĩa vụ và lợi ích của hai bên được thực hiện theo hợp đồng đã giao kết;

b) Nếu hết thời hạn 30 ngày kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn mà hai bên không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

c) Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng lao động xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn, trừ hợp đồng lao động đối với người được thuê làm giám đốc trong doanh nghiệp có vốn nhà nước và trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 149, khoản 2 Điều 151 và khoản 4 Điều 177 của Bộ luật này.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn và công ty Hoàng Gia thỏa thuận kí kết hợp đồng xác định thời hạn 12 tháng. Đến 1/4/2023 là hợp đồng đó hết hạn. Theo quy định trên, khi hợp đồng của bạn hết hạn hợp đồng mà bạn vẫn tiếp tục làm việc trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày 1/4/2023 thì bạn và công ty phải kí kết hợp đồng lao động mới.

Nếu như bạn và công ty không kí tiếp hợp đồng lao động mới, bạn vẫn tiếp tục làm việc, hợp đồng lao động theo thời vụ bạn kí kết ban đầu sẽ trở sẽ trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Thứ hai, Về loại hợp đồng lao động bạn kí tiếp:

Theo Khoản 2 Điều 20 Bộ luật lao động 2019 quy định: “Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới”. 

Như vậy, bạn và công ty có thể kí tiếp hợp đồng lao động mới.  Hợp đồng bạn kí tiếp là hợp đồng xác định thời hạn tùy vào tính chất công việc.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Hành vi nào được xem là tiết lộ bí mật kinh doanh?

Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động đầu tư tài chính, trí tuệ, chưa được bộc lộ và có khả năng sử dụng trong kinh...

Ai có thẩm quyền ban hành quyết định chấm dứt hợp đồng lao động?

Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là văn bản do người sử dụng lao động ban hành nhằm thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao...

Công ty có phải thông báo trước khi hợp đồng lao động hết thời hạn không?

Từ 1/1/2021, khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thi hành, công ty không phải thông báo với người lao động khi hợp đồng lao động hết thời...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi