Trang chủ » Hình sự » Hỏi đáp luật hình sự » Dùng nhà ở của mình cho người khác đánh bạc phạm tội gì?

Dùng nhà ở của mình cho người khác đánh bạc phạm tội gì?

(Cập nhật: 22/10/2018 | 7:46)

Minh và anh trai tôi đã từng bị xử lý hành chính về hành vi đánh bạc nhưng Minh lại rủ rê một số người nữa đến nhà anh trai tôi để đánh bạc. Minh đã chuẩn bị bát, đĩa và cắt giấy làm quân để cho những người mà hắn rủ đến đánh xóc đĩa ăn tiền ( Minh và anh tôi không chơi). Minh đứng ra thu tiền hồ của mỗi người và đưa cho anh tôi một nửa. Anh tôi và những người trên phạm tội gì? Bị xử lý ra sao?

Câu hỏi:

Tôi là Nguyễn Tuấn ở Điện Biên, xin Luật sư tư vấn cho tôi trường hợp sau: Minh và anh trai tôi đã từng bị xử lý hành chính về hành vi đánh bạc nên không dám đánh nhưng Minh lại rủ rê một số người nữa đến nhà anh trai tôi để đánh bạc. Khi đến nhà anh trai tôi, Minh đã chuẩn bị bát, đĩa và cắt giấy làm quân để cho những người mà hắn rủ đến đánh xóc đĩa ăn tiền ( Minh và anh tôi không chơi). Minh đứng ra thu tiền hồ của mỗi người 100 nghìn đồng (số tiền này Minh đưa cho anh tôi là chủ nhà 50 nghìn đồng còn 50 nghìn đồng Minh cầm). Khi đang chơi đánh bạc thì bị lực lượng công an vào bắt quả tang và thu ở trên chiếu bạc 8 triệu đồng. Vậy, xin hỏi anh tôi và những người trên phạm tội gì? Bị xử lý ra sao?

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn Luật Hoàng Phi xin trả lời như sau:

Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về tội đánh bạc như sau:

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Theo quy định này thì mặt khách quan của tội đánh bạc thể hiện ở hành vi chơi được, thua bằng tiền hoặc hiện vật dưới bất kỳ hình thức nào (xóc đĩa, đỏ đen, tổ tôm, phỏm, số đề, cá cược bóng đá, cá cược chọi gà…). Tiền có thể là tiền Việt Nam đồng hay ngoại tệ. Hiện vật có thể là tài sản như ô tô, xe máy, điện thoại di động…

Dùng nhà ở của mình cho người khác đánh bạc phạm tội gì?

Dùng nhà ở của mình cho người khác đánh bạc phạm tội gì?

Hành vi đánh bạc chỉ bị truy cứu trách nhiệm Hình sự khi số tiền hay hiện vật dùng để đánh bạc có giá trị lớn. Tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc có giá trị từ 5 triệu đồng trở lên được coi là có giá trị lớn. Hành vi đánh bạc bằng tiền hoặc tài sản có giá trị dưới 5 triệu đồng chỉ cấu thành tội đánh bạc nếu người có hành vi đánh bạc đã bị xử lý hành chính về một trong các hành vi: đánh bạc, tổ chức đánh bạc, gá bạc chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Như vậy, những người đã tham gia đánh bạc tại nhà của anh trai bạn (cụ thể là những người mà Minh đã rủ) đã có hành vi đánh bạc (đánh xóc đĩa ăn tiền) với số tiền dùng để đánh bạc là 8 triệu đồng – được coi là có giá trị lớn (vì tiền dùng để đánh bạc có giá trị từ 5 triệu đồng trở lên được coi là có giá trị lớn). Do đó, những người này đã phạm tội đánh bạc theo quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015

Tiếp đến, Minh có hành vi rủ rê, lôi kéo những người này vào việc đánh bạc và chuẩn bị bát, đĩa và cắt giấy làm quân cho họ đánh xóc đĩa ăn tiền, Minh còn đứng ra thu tiền hồ của mỗi người 100 nghìn đồng. Hành vi đó của Minh là hành vi tổ chức đánh bạc, hơn nữa trước đó Minh đã bị xử lý hành chính về tội đánh bạc nên Minh đã phạm tội tổ chức đánh bạc theo Điều 332 Bộ luật Hình sự 2015:

Điều 322. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Tổ chức, sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu, quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên mà số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

b) Tổng số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần có giá trị 20.000.000 đồng trở lên;

c) Tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc; phân công người canh gác, người phục vụ, sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;

d) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.”

Cuối cùng, với anh trai bạn đã có hành vi dùng nhà ở của mình cho những người mà Minh rủ đến chơi đánh bạc và nhận tiền hồ (đó là tiền thu được của mỗi người khi vào nhà anh trai bạn đánh bạc) của mỗi người là 50 nghìn đồng. Hành vi đó của anh trai bạn là hành vi gá bạc, hơn nữa trước đó anh trai bạn đã bị xử lý hành chính về tội đánh bạc, do đó anh trai bạn phạm tội gá bạc được quy định tại Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015 như đã nêu trên

 Tóm lại, anh trai bạn phạm tội gá bạc, Minh phạm tội tổ chức đánh bạc, những người tham gia đánh bạc mà Minh đã rủ rê đến nhà anh bạn phạm tội đánh bạc. Tùy theo tính chất, mức độ vi phạm, các tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ mà cơ quan có thẩm quyền sẽ quyết định mức xử phạt cho hợp lý.

Trong trường hợp cần tư vấn pháp luật hình sự, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI  TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.