Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Lao động – Tiền Lương Doanh nghiệp cho thuê lại lao động theo Bộ luật lao động mới nhất
  • Thứ ba, 14/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 592 Lượt xem

Doanh nghiệp cho thuê lại lao động theo Bộ luật lao động mới nhất

Doanh nghiệp cho thuê lại lao động phải ký quỹ và được cấp Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động.

Bộ luật lao động quy đinh thế nào về doanh nghiệp cho thuê lại lao động?

Điều 54. Doanh nghiệp cho thuê lại lao động

1. Doanh nghiệp cho thuê lại lao động phải ký quỹ và được cấp Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động. 

2. Chính phủ quy định việc ký quỹ, điều kiện, trình tự, thủ tục cấp, cấp lại, gia hạn, thu hồi Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động danh mục công việc được thực hiện cho thuê lại lao động.

Tư vấn quy định về doanh nghiệp cho thuê lại lao động

Điều này quy định về điều kiện đối với doanh nghiệp cho thuê lại lao động (gồm: ký quỹ và có Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động). Đồng thời, quy định thẩm quyền của Chính phủ trong quy định cụ thể việc ký quỹ, điều kiện, trình tự, thủ tục cấp, cấp lại, gia hạn, thu hồi Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động và danh mục công việc được thực hiện cho thuê lại lao động. 

Một doanh nghiệp thành lập theo quy định của Luật Doanh nghiệp chỉ được thực hiện cho thuê lại lao động khi: 

– Thứ nhất: Ký quỹ theo quy định của Chính phủ

Doanh nghiệp phải thực hiện việc ký quỹ một số tiền nhất định (pháp luật hiện hành quy định là 2 tỷ đồng) tại ngân hàng thương mại hoặc chi nhánh ngân hàng nước ngoài thành lập và hoạt động hợp pháp tại Việt Nam. Đây là điều kiện nhằm bảo đảm quyền lợi cho người lao động trong trường hợp doanh nghiệp hoạt động cho thuê lại lao động không thực hiện đúng nghĩa vụ của người sử dụng lao động như: thanh toán tiền lương, trợ cấp, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc bồi thường cho người lao động thuê lại trong trường hợp doanh nghiệp cho thuê vi phạm hợp đồng lao động với người lao động thuê lại hoặc gây thiệt hại cho người lao động do không bảo đảm về quyền và lợi ích hợp pháp của người lao động thuê lại. 

– Thứ hai: Đáp ứng các điều kiện để được cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động

Hiện nay, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 145/2020/NĐ-CP trong đó quy định cụ thể điều kiện cấp giấy phép cho thuê lại lao động. Điều 21 Nghị định số 145/2020/NĐ-CP quy định hai điều kiện cụ thể là: (i) Điều kiện đối với người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp; (ii) Doanh nghiệp đã thực hiện ký quỹ. 

Theo đó, để được cấp phép hoạt động cho thuê lại lao động, doanh nghiệp cần đáp ứng hai điều kiện cơ bản sau: 

Một là: Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp cho thuê lại lao động phải đáp ứng các tiêu chí theo quy định của Chính phủ: (i) Là người quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp; (ii) Không có án tích; và (iii) Đã có thời gian trực tiếp làm chuyên môn hoặc quản lý về cho thuê lao động hoặc cung ứng lao động từ đủ 03 năm (36 tháng) trở lên trong thời hạn 05 năm liền kề trước khi đề nghị cấp giấy phép. 

Hai là: Đã có giấy chứng nhận ký quỹ của một Ngân hàng thương mại cấp. 

->>>>>>> Tham khảo thêm: Giấy phép lao động

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Hành vi nào được xem là tiết lộ bí mật kinh doanh?

Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động đầu tư tài chính, trí tuệ, chưa được bộc lộ và có khả năng sử dụng trong kinh...

Ai có thẩm quyền ban hành quyết định chấm dứt hợp đồng lao động?

Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là văn bản do người sử dụng lao động ban hành nhằm thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao...

Công ty có phải thông báo trước khi hợp đồng lao động hết thời hạn không?

Từ 1/1/2021, khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thi hành, công ty không phải thông báo với người lao động khi hợp đồng lao động hết thời...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi