Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Đất đai – Nhà ở Đất lấn chiếm có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?
  • Thứ năm, 09/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 3078 Lượt xem

Đất lấn chiếm có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Gia đình tôi lấn, chiếm đất từ năm 2001 và xây nhà trên khoảng đất đó. Nay gia đình tôi có thể làm sổ đỏ trên khoảng đất lấn chiếm đó không?

Câu hỏi:

Gia đình tôi có mảnh đất 137 mét vuông đã được cấp sổ đỏ năm 1998, năm 2001 bố mẹ tôi lấn, chiếm 24 mét vuông đất và xây nhà trên cả phần đất lấn, chiếm và sử dụng ổn định từ đó đến nay không có tranh chấp với ai cả. Bố mẹ tôi đang có ý định bán mảnh đất này để chuyển chỗ ở. Vậy gia đình tôi có thể xác lập quyền của mình trên khoảng đất lấn, chiếm kia sau đó chuyển nhượng được không?

Trả lời:

Về vấn đề: Đất lấn chiếm có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất? Luật sư của chúng tôi xin được trả lời như sau:

Đất lấn chiếm có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Đất lấn chiếm 

Vì bạn không đề cập tới vấn đề gia đình bạn có thực hiện nghĩa vụ thuế sử dụng đất đối với khoảng đất mà gia đình bạn lấn, chiếm không nên sẽ chia làm hai trường hợp:

Khoản 2 Điều 101 Luật đất đai năm 2013 quy định như sau:

Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Điều này được hướng dẫn bởi Khoản 2 Điều 20 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật đất đai:

Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có nhà ở, công trình xây dựng khác trong thời gian từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2004; nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là không có tranh chấp sử dụng đất; phù hợp với quy hoạch hoặc không phù hợp với quy hoạch nhưng đất đã sử dụng từ trước thời điểm phê duyệt quy hoạch hoặc sử dụng đất tại nơi chưa có quy hoạch; chưa có thông báo hoặc quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp phải thu hồi thì được công nhận quyền sử dụng đất như sau:

a) Đối với thửa đất có nhà ở mà diện tích thửa đất nhỏ hơn hoặc bằng hạn mức giao đất ở quy định tại Khoản 2 Điều 143 và Khoản 4 Điều 144 của Luật Đất đai (sau đây gọi là hạn mức giao đất ở) thì toàn bộ diện tích thửa đất được công nhận là đất ở.

Trường hợp thửa đất có nhà ở mà diện tích thửa đất lớn hơn hạn mức giao đất ở thì diện tích đất ở được công nhận bằng hạn mức giao đất ở; trường hợp diện tích đất xây dựng nhà ở và các công trình phục vụ đời sống lớn hơn hạn mức giao đất ở thì công nhận diện tích đất ở theo diện tích thực tế đã xây dựng nhà ở và các công trình phục vụ đời sống đó;

Như vậy, gia đình bạn phải có sự xác nhận của Ủy ban nhân dân xã nơi gia đình bạn đang cư trú xác nhận về:

–  Không có tranh chấp

–  Phù hợp với quy hoạch sử dụng đất của địa phương (không phù hợp với quy hoạch nhưng đất đã sử dụng từ trước thời điểm phê duyệt quy hoạch);

–  Chưa có thông báo hoặc quyết định thu hồi đất;

Sau đó gia đình bạn sẽ được xem xét để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với khoảng đất lấn, chiếm đó;

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Công ty Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Nhà nước không được ra quyết định thu hồi đất trong những trường hợp nào?

Thu hồi đất là việc Nhà nước ra quyết định và tiến hành thu hồi lại quyền sử dụng đất đã trao cho người sử dụng đất hoặc thu lại đất của người sử dụng đất nhưng có hành vi vi phạm pháp luật về đất...

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền giao đất đối với những đối tượng nào?

Sử dụng đất không đúng mục đích đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất và đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng đất không đúng mục đích mà tiếp tục vi...

Trường hợp nào không được cưỡng chế thu hồi đất?

Cưỡng chế thực hiện quyết định thu hồi đất được thực hiện khi có đủ các điều kiện quy định tại Luật đất đai...

Chuyển đổi đất vườn sang đất ở hết bao nhiêu tiền?

Như vậy UBND huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (cấp huyện) quyết định cho hộ gia đình, cá nhân chuyển mục đích sử dụng đất sau khi nhận được đơn và thửa đất xin chuyển thuộc khu vực được phép...

Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị không?

Luật đất đai quy định giấy tờ chuyển nhượng đất phải được công chứng chứng thực. Vậy Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi