Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật hành chính Công an có quyền kiểm tra cư trú giữa đêm tại nhà riêng không?
  • Thứ ba, 24/05/2022 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 3282 Lượt xem

Công an có quyền kiểm tra cư trú giữa đêm tại nhà riêng không?

Căn cứ Điều 25 Thông tư 55/2021/TT-BCA, đối tượng, địa bàn kiểm tra cư trú của Công an bao gồm công dân, hộ gia đình, ký túc xá, khu nhà ở của học sinh, sinh viên, học viên, khu nhà ở của người lao động, nhà cho thuê, nhà cho mượn, cho ở nhờ của tổ chức, cá nhân, cơ sở tín ngưỡng, cơ sở tôn giáo,…

Theo quy định tại Điều 25 Thông tư 55/2021/TT-BCA, cơ quan có thẩm quyền có thể tiến hành kiểm tra cư trú theo  định kỳ, đột xuất hoặc do yêu cầu phòng, chống tội phạm, bảo đảm an ninh, trật tự an toàn xã hội. Vậy Công an có quyền kiểm tra cư trú giữa đêm tại nhà riêng không?

Hãy theo dõi bài viết dưới đây để có lời giải đáp.

Nhà riêng có bị kiểm tra cư trú không?

Căn cứ Điều 25 Thông tư 55/2021/TT-BCA, đối tượng, địa bàn kiểm tra cư trú của Công an bao gồm công dân, hộ gia đình, ký túc xá, khu nhà ở của học sinh, sinh viên, học viên, khu nhà ở của người lao động, nhà cho thuê, nhà cho mượn, cho ở nhờ của tổ chức, cá nhân, cơ sở tín ngưỡng, cơ sở tôn giáo, cơ sở trợ giúp xã hội, cơ sở chữa bệnh, cơ sở lưu trú du lịch và các cơ sở khác có chức năng lưu trú; cơ quan đăng ký cư trú các cấp; cơ quan, tổ chức có liên quan đến quản lý cư trú.

Như vậy, nhà của công dân dù là nhà thuê hay nhà riêng đều có thể trở thành đối tượng, địa bàn kiểm tra cư trú của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Công an có được quyền kiểm tra cư trú giữa đêm tại nhà riêng không?

Như đã đề cập ở trên, nhà riêng cũng có thể là đối tượng, địa bàn kiểm tra cư trú của công an. Tuy nhiên, liệu Công an có quyền kiểm tra cư trú giữa đêm tại nhà riêng không?

Điều 25 Thông tư 55/2021/TT-BCA quy định hình thức kiểm tra cư trú có thể được tiến hành theo định kỳ, đột xuất hoặc do yêu cầu phòng chống tội phạm, bảo đảm an ninh, trật tự an toàn xã hội. Từ quy định trên, có thể thấy,Công an xã, Công an nhân dân được giao quản lý cư trú tại địa bàn có quyền kiểm tra cư trú bất cứ lúc nào, kể cả ban đêm (trong địa bàn quản lý).  Khi kiểm tra được quyền huy động lực lượng quần chúng làm công tác bảo vệ an ninh, trật tự ở cơ sở, bảo vệ cơ quan, doanh nghiệp, tổ chức cùng tham gia. Trường hợp cơ quan cấp trên kiểm tra phải phối hợp với cơ quan đăng ký cư trú cấp dưới.

Nội dung kiểm tra cư trú gồm những gì?

Công an kiểm tra cư trú sẽ tiến hành kiểm tra việc triển khai và tổ chức thực hiện các nội dung đăng ký, quản lý cư trú, thu thập, cập nhật, khai thác thông tin cư trú trong Cơ sở dữ liệu về cư trú, quyền và trách nhiệm của công dân, hộ gia đình, cơ quan, tổ chức, các nội dung khác theo pháp luật cư trú.

Mục đích của việc kiểm tra cư trú là nhằm kiểm tra việc chấp hành pháp luật về cư trú của công dân, hộ gia đình, cơ quan, tổ chức có liên quan.

Không chấp hành kiểm tra cư trú bị phạt không?

Khoản 1 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về đăng ký và quản lý cư trú như sau:

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;

b) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về thông báo lưu trú, khai báo tạm vắng;

c) Không chấp hành việc kiểm tra hộ khẩu, kiểm tra tạm trú, kiểm tra lưu trú hoặc không xuất trình sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền”.

Như vậy, nếu công dân không chấp hành việc kiểm tra cư trú của cơ quan có thẩm quyền thì có thể bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

Trên đây là nội dung bài viết Công an có quyền kiểm tra cư trú giữa đêm tại nhà riêng không? mà chúng tôi gửi đến bạn đọc. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, vui lòng liên hệ với chúng tôi để được hỗ trợ tư vấn miễn phí.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (5 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Mức phạt vi phạm hành chính hành vi cạnh tranh không lành mạnh

Cạnh tranh không lành mạnh là hành vi của doanh nghiệp trái với nguyên tắc thiện chí, trung thực, tập quán thương mại và các chuẩn mực khác trong kinh doanh, gây thiệt hại hoặc có thể gây thiệt hại đến quyền và lợi ích hợp pháp của doanh nghiệp...

Có được mở tiệm chơi game ở gần trường học không?

Tổ chức, cá nhân chỉ được thiết lập điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng khi có Giấy chứng nhận đủ Điều kiện hoạt động điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công...

Quán net có được hoạt động xuyên đêm?

Quán net sẽ không được hoạt động xuyên đêm mà thời gian mở cửa chính xác đó là vào 8 giờ sáng và thời gian đóng cửa muộn nhất là 22 giờ...

Đánh đập, hành hạ vật nuôi bị xử lý thế nào?

Điều 29 Nghị định 14/2021/NĐ-CP quy định về vi phạm quy định về hoạt động chăn nuôi, đối xử nhân đạo với vật nuôi, kiểm soát giết mổ động vật trên cạn trong đó có quy định về xử phạt vi phạm đối với hành vi đánh đập, hành hạ vật...

Giấy khai sinh không có tên cha có ảnh hưởng gì không?

Trường hợp chưa xác định được cha thì khi đăng ký khai sinh họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ; phần ghi về cha trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ để...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi