Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Có tiền án tiền sự có được đi nước ngoài không?
  • Thứ ba, 24/10/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 5353 Lượt xem

Có tiền án tiền sự có được đi nước ngoài không?

Anh trai tôi vừa chấp hành xong bản án, muốn đi sang Séc chơi thăm họ hàng. Luật sư có thể cho tôi biết anh trai tôi có được xuất cảnh không?

Có thể bạn quan tâm:

Câu hỏi:

Anh trai tôi vừa chấp hành bản án về tội giết người do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng cách đây 3 tháng. chưa được xóa án tích. Gần đây dì tôi đang sinh sống ở cộng hòa Séc muốn mời cả gia đình đang Séc chơi. Tôi muốn hỏi là liệu anh trai tôi có tiền án tiền sự, chưa được xóa án tích thì có được xuất cảnh không?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Hoàng Phi, với câu hỏi này luật sư tư vấn luật hình sự xin trả lời như sau:

Có tiền án tiền sự có được đi nước ngoài không?

Có tiền án tiền sự có được đi nước ngoài không?

Căn cứ theo quy định tại Điều 21 Nghị định số 136/2007/NĐ-CP của Chính phủ ngày 17 tháng năm 2007 về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam có quy định về Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

1.  Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

2.  Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

3.  Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

4.  Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

5.  Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

6.  Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

7.  Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.

Do vậy, nếu anh bạn đã chấp hành xong bản án của tòa, không thuộc 1 trong 7 trường hợp chưa được xuất cảnh quy định tại điều 21 nghị định 136/2007/NĐ-CP thì vẫn có thể xuất cảnh sang Séc như bình thường.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT HÌNH SỰ MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Bị lừa chuyển tiền qua tài khoản ngân hàng có lấy lại được không?

Khi phát hiện mình bị lừa chuyển tiền, cần lập tức báo cáo sự cố cho ngân hàng của bạn và thông báo rằng bạn đã bị lừa đảo và chuyển tiền vào tài khoản không đúng. Cung cấp cho họ tất cả các chi tiết liên quan đến giao dịch, bao gồm ngày, giờ, số tiền chuyển và thông tin tài khoản...

Mức phạt vi phạm hợp đồng mới nhất

Khoản 2 Điều 468 Bộ luật dân sự 2015 quy định: “Mức phạt vi phạm do các bên thỏa thuận, trừ trường hợp luật liên quan có quy định...

Ai được quyền kiểm tra giấy phép xây dựng?

Giấy phép xây dựng là văn bản pháp lý do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp cho chủ đầu tư để xây dựng mới, sửa chữa, cải tạo, di dời công...

Dân phòng có được bắt xe không?

Đội dân phòng là tổ chức gồm những đối tượng tham gia phòng cháy và chữa cháy, giữ gìn an ninh trật tự tại nơi cư...

Đội dân phòng có chức năng gì?

Luật phòng cháy chữa cháy quy định tại mỗi thôn, tổ dân phố phải thành lập 1 Đội dân phòng, được biên chế từ 10 đến 30 đội viên. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm quyết định việc thành lập, quản lý hoạt động đối với lực lượng...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi