Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Bảo hiểm xã hội Có được ủy quyền nhận bảo hiểm thất nghiệp không?
  • Thứ năm, 14/09/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 860 Lượt xem

Có được ủy quyền nhận bảo hiểm thất nghiệp không?

Luật sư cho tôi hỏi, tôi có thể ủy quyền cho em gái tôi lên để nộp hồ sơ xin hưởng bảo hiểm thất nghiệp được hay không?

Câu hỏi:

Chào Luật sư, Luật sư cho tôi hỏi: Tôi năm nay 35 tuổi đã tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc 4 năm. Tôi mới nghỉ làm ở công ty được hơn 2 tháng, và nay tôi muốn làm hồ sơ xin hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Nhưng hiện tại gia đình tôi đang có việc bận nên tôi không thể làm hồ sơ xin hưởng trợ cấp thất nghiệp được. Vậy Luật sư cho tôi hỏi, tôi có thể ủy quyền cho em gái tôi lên để nộp hồ sơ xin hưởng bảo hiểm thất nghiệp được hay không? Xin cám ơn!

Trả lời:

Có được ủy quyền nhận bảo hiểm thất nghiệp không?

Có được ủy quyền nhận bảo hiểm thất nghiệp không?

Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định Điều 17 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Việc Làm năm 2013. Người lao động được ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ hoặc gửi hồ sơ theo đường bưu điện nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

Thứ nhất, ốm đau, thai sản có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;

Thứ hai, bị tai nạn có xác nhận của cảnh sát giao thông hoặc cơ sở y tế có thẩm quyền;

Thứ ba, hỏa hoạn, lũ lụt, động đất, sóng thần, địch họa, dịch bệnh có xác nhận của Chủ tịch UBND xã, phường, thị trấn.

Theo quy định trên, bạn chỉ có thể ủy quyền cho người thân bạn nộp hồ sơ hưởng xác nhận của cơ sở y tế nếu bạn thuộc một trong các trường hợp tai nạn, hỏa hoạn, lũ lụt, thiên tai, hoặc ốm đau có xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền.

Ngoài ra sau khi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp, hàng tháng bạn sẽ phải lên thông báo với Trung tâm dịch vụ việc làm nơi cư trú về tình hình tìm kiếm việc làm.

Như vậy, Trong trường hợp của bạn, bạn không thể ủy quyền cho em gái nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp được nếu không thuộc một trong những lý do trên.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT LAO ĐỘNG MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thủ tục làm chế độ nghỉ chăm con ốm đau mới nhất

Chế độ nghỉ chăm con ốm đau là một quyền lợi của người lao động khi phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi bị ốm đau. Người lao động được hưởng tiền bảo hiểm xã hội trong thời gian nghỉ chăm con ốm theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội...

Có thể nhờ người khác nhận tiền đền bù tai nạn lao động không?

Có thể nhờ người khác nhận tiền đền bù tai nạn lao động không? Quý vị hãy cùng chúng tôi tìm hiểu qua nội dung bài viết sau...

Người sử dụng lao động phải trả những chi phí nào cho người bị tai nạn lao động?

Nếu người sử dụng lao động không đóng bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội, thì ngoài việc phải bồi thường, trợ cấp theo quy...

Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động thì có được nhận thêm trợ cấp khuyết tật không?

Người khuyết tật thuộc đối tượng được hưởng nhiều chính sách trợ giúp các đối tượng bảo trợ xã hội cùng loại chỉ được hưởng một chính sách trợ giúp cao...

Khám dịch vụ có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Đối với các dịch vụ không được chỉ định theo yêu cầu chuyên môn hoặc không thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế: Người bệnh tự chi trả toàn bộ chi phí các dịch vụ...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi