Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Đất đai – Nhà ở Có được kinh doanh quán cafe trên đất ở không?
  • Thứ năm, 09/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 6969 Lượt xem

Có được kinh doanh quán cafe trên đất ở không?

Tôi có mua một lô đất 200m2 trong khu hành chính của huyện. Lô đất này được cấp cho lãnh đạo, vị lãnh đạo này bán lại đất cho tôi.Tôi mua đất này để kinh doanh quán cafe bằng công trình tạm là 2 container, tôi đi hỏi bên xây dựng để xin cấp phép xây dựng nhưng họ nói công trình tạm thì không cần phải xin giấy phép. Trong quá trinh thi công, bên Thanh tra của Huyện có tới nói chúng tôi phải xin giấy phép xây dựng.

Câu hỏi:

Kính thưa Luật sư. Tôi có một vấn đề về đất đai xin Luật sư giải đáp giúp. Tôi có mua một lô đất 200m2 trong khu hành chính của huyện. Lô đất này được cấp cho lãnh đạo, vị lãnh đạo này bán lại đất cho tôi.Tôi mua đất này để kinh doanh quán cafe bằng công trình tạm là 2 container, tôi đi hỏi bên xây dựng để xin cấp phép xây dựng nhưng họ nói công trình tạm thì không cần phải xin giấy phép. Trong quá trinh thi công, bên Thanh tra của Huyện có tới nói chúng tôi phải xin giấy phép xây dựng. Lần này tôi lên phòng cơ sở hạ tầng của Huyện thì nhận được câu trả lời là đất này cấp cho lãnh đạo để ở, chỉ được xây nhà và kinh doanh nhỏ để sinh sống qua ngày,không được mở quán kinh doanh lớn, không được làm công trình tạm. Cấp cho lãnh đạo như thế nào thi người mua lại phải sử dụng miếng đất như đối với lãnh đạo đã được cấp. Luật sư cho tôi hỏi chính quyền làm như vậy có đúng không ạ? Rất mong được sự hồi đáp của Luật sư. 

Trả lời:

Về câu hỏi của bạn, Luật sư của Luật Hoàng Phi trả lời như sau:

– Theo quy định tại Điều 6 Luật Đất Đai 2013 quy định nguyên tắc sử dụng đất như sau: ” Đúng quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và đúng mục đích sử dụng đất”.

Như vậy, việc sử dụng đất đúng mục đích là một trong những nguyên tắc cơ bản của pháp luật đất đai. Khi người sử dụng đất muốn sử dụng vào mục đích khác thì phải được sự đồng ý hoặc đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

–  Theo quy định Khoản 2 Điều 10 Luật Đất đai 2013:

2. Nhóm đất phi nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

a) Đất ở gồm đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị;

b) Đất xây dựng trụ sở cơ quan;

c) Đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh;

d) Đất xây dựng công trình sự nghiệp gồm đất xây dựng trụ sở của tổ chức sự nghiệp; đất xây dựng cơ sở văn hóa, xã hội, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao, khoa học và công nghệ, ngoại giao và công trình sự nghiệp khác;

đ) Đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp gồm đất khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất; đất thương mại, dịch vụ; đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp; đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm;

e) Đất sử dụng vào mục đích công cộng gồm đất giao thông (gồm cảng hàng không, sân bay, cảng đường thủy nội địa, cảng hàng hải, hệ thống đường sắt, hệ thống đường bộ và công trình giao thông khác); thủy lợi; đất có di tích lịch sử – văn hóa, danh lam thắng cảnh; đất sinh hoạt cộng đồng, khu vui chơi, giải trí công cộng; đất công trình năng lượng; đất công trình bưu chính, viễn thông; đất chợ; đất bãi thải, xử lý chất thải và đất công trình công cộng khác;

g) Đất cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng;

h) Đất làm nghĩa trang, nghĩa địa, nhà tang lễ, nhà hỏa táng;

i) Đất sông, ngòi, kênh, rạch, suối và mặt nước chuyên dùng;

k) Đất phi nông nghiệp khác gồm đất làm nhà nghỉ, lán, trại cho người lao động trong cơ sở sản xuất; đất xây dựng kho và nhà để chứa nông sản, thuốc bảo vệ thực vật, phân bón, máy móc, công cụ phục vụ cho sản xuất nông nghiệp và đất xây dựng công trình khác của người sử dụng đất không nhằm mục đích kinh doanh mà công trình đó không gắn liền với đất ở.

Có được kinh doanh quán cafe trên đất ở không ?

Có được kinh doanh quán cafe trên đất ở không ?

Như vậy, nếu đất bạn được chuyển quyền sử dụng là đất ở, bây giờ bạn muốn kinh doanh cafe thì theo chúng tôi mục đích sử dụng đất của bạn vẫn là đất phi nông nghiệp, cụ thể là đất thương mại dịch vụ. Bởi, theo quy định tại Khoản 1 Điều 153 Luật Đất Đai 2013 thì: ” Đất thương mại, dịch vụ bao gồm đất xây dựng cơ sở kinh doanh thương mại, dịch vụ và các công trình khác phục vụ cho kinh doanh, thương mại, dịch vụ.” 

Do đó, việc chính quyền không cho bạn xây kinh doanh cafe vì sai mục đích sử dụng là không đúng quy định pháp luật. Tuy nhiên, việc sử dụng đất thương mại, dịch vụ; đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp phải phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và các quy định về bảo vệ môi trường.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Công ty Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.     

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Nhà nước không được ra quyết định thu hồi đất trong những trường hợp nào?

Thu hồi đất là việc Nhà nước ra quyết định và tiến hành thu hồi lại quyền sử dụng đất đã trao cho người sử dụng đất hoặc thu lại đất của người sử dụng đất nhưng có hành vi vi phạm pháp luật về đất...

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền giao đất đối với những đối tượng nào?

Sử dụng đất không đúng mục đích đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất và đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng đất không đúng mục đích mà tiếp tục vi...

Trường hợp nào không được cưỡng chế thu hồi đất?

Cưỡng chế thực hiện quyết định thu hồi đất được thực hiện khi có đủ các điều kiện quy định tại Luật đất đai...

Chuyển đổi đất vườn sang đất ở hết bao nhiêu tiền?

Như vậy UBND huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (cấp huyện) quyết định cho hộ gia đình, cá nhân chuyển mục đích sử dụng đất sau khi nhận được đơn và thửa đất xin chuyển thuộc khu vực được phép...

Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị không?

Luật đất đai quy định giấy tờ chuyển nhượng đất phải được công chứng chứng thực. Vậy Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi