Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Lao động – Tiền Lương Có được kí hợp đồng với người lao động đã về hưu không?
  • Thứ ba, 14/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1159 Lượt xem

Có được kí hợp đồng với người lao động đã về hưu không?

Tôi 61 tuổi, tôi đã hưởng chế độ hưu trí 1 năm nay.Luật sư cho tôi hỏi, tôi có được tham gia kí hợp đồng lao động mới không? Và tôi sẽ được hưởng quyền lợi như thế nào?

Câu hỏi

Kính gửi Luật Hoàng Phi, năm nay tôi 61 tuổi, tôi đã hưởng chế độ hưu trí 1 năm nay. Với tay nghề và kinh nghiệm kỹ thuật lâu năm, tôi được công ty mời tôi đi làm với công việc chuyên môn kĩ thuật. Luật sư cho tôi hỏi, tôi có được tham gia kí hợp đồng lao động với công ty không? Và tôi sẽ được hưởng quyền lợi như thế nào?

Trả lời:

1. Về việc tham gia hợp đồng lao động với lao động đã nghỉ hưu:

–  Theo quy định tại khoản 1 Điều 149 Bộ luật Lao động năm 2019: “Khi sử dụng người lao động cao tuổi, hai bên có thể thỏa thuận giao kết nhiều lần hợp đồng lao động xác định thời hạn”. Vì vậy, sau khi nghỉ hưu bạn vẫn được giao kết hợp đồng lao động mới.

–  Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 145/2020/NĐ-CP, nếu muốn giao kết hợp đồng lao động thì người lao động cao tuổi phải “có đủ sức khỏe theo kết luận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật và người sử dụng lao động có nhu cầu”. Và hợp đồng lao động mới có thể chấm dứt khi “Khi người sử dụng lao động không có nhu cầu hoặc người lao động cao tuổi không có đủ sức khỏe thì hai bên thực hiện chấm dứt hợp đồng lao động.” 

2. Về quyền lợi:

–  Theo quy định tại khoản 2 Điều 149 Bộ luật Lao động năm 2019: Khi người lao động cao tuổi đang hưởng lương hưu theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội mà làm việc theo hợp đồng lao động mới thì ngoài quyền lợi đang hưởng theo chế độ hưu trí, người lao động cao tuổi được hưởng tiền lương và các quyền lợi khác theo quy định của pháp luật, hợp đồng lao động.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, anh/chị có thể liên hệ với Luật sư của Công ty Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VN LUT MIN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Hành vi nào được xem là tiết lộ bí mật kinh doanh?

Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động đầu tư tài chính, trí tuệ, chưa được bộc lộ và có khả năng sử dụng trong kinh...

Ai có thẩm quyền ban hành quyết định chấm dứt hợp đồng lao động?

Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là văn bản do người sử dụng lao động ban hành nhằm thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao...

Công ty có phải thông báo trước khi hợp đồng lao động hết thời hạn không?

Từ 1/1/2021, khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thi hành, công ty không phải thông báo với người lao động khi hợp đồng lao động hết thời...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi