Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Dân sự Chuyển giao nghĩa vụ có chuyển giao cả biện pháp bảo đảm hay không?
  • Thứ ba, 24/10/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 4385 Lượt xem

Chuyển giao nghĩa vụ có chuyển giao cả biện pháp bảo đảm hay không?

Tôi vay tiền có thế chấp một chiếc xe máy, vậy khi tôi chuyển giao nghĩa vụ trả tiền cho người khác thì có cần phải chuyển giao luôn cả biện pháp bảo đảm thế chấp hay không?

 

Câu hỏi:

Xin chào Luật sư, tôi có thắc mắc muốn được Luật sư giải đáp như sau. Tôi có vay 20 triệu đồng và thế chấp bằng chiếc xe máy, sau đó anh tôi muốn đứng ra trả tiền thay tôi, tôi đã chuyển giao nghĩa vụ cho anh và được bên cho vay đồng ý. Vậy tôi muốn hỏi khi chuyển nghĩa vụ trả tiền thì có phải chuyển luôn cả biện pháp bảo đảm thế chấp không ạ? Tôi xin cảm ơn Luật sư!

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn Luật sư tư vấn dân sự của Luật Hoàng Phi xin được trả lời như sau:

Chuyển giao nghĩa vụ có chuyển giao cả biện pháp bảo đảm hay không?

Chuyển giao nghĩa vụ có chuyển giao cả biện pháp bảo đảm hay không?

Theo quy định tại Điều 371 Bộ luật Dân sự 2015 về Chuyển giao nghĩa vụ có biện pháp bảo đảm:

Trường hợp nghĩa vụ có biện pháp bảo đảm được chuyển giao thì biện pháp bảo đảm đó chấm dứt, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”

Như quy định trên thì khi xác lập quan hệ nghĩa vụ các bên có thỏa thuận sử dụng biện pháp bảo đảm thì khi chuyển giao nghĩa vụ biện pháp bảo đảm sẽ chấm dứt trừ trường hợp các bên có thỏa thuận. Quy định này xuất phát từ hai yếu tố: Việc chuyển giao nghĩa vụ cho bên thế nghĩa vụ sẽ làm quan hệ nghĩa vụ ban đầu chấm dứt. Bản chất của chuyển giao nghĩa vụ chính là hợp đồng dựa trên sự thỏa thuận của ba bên theo đó, bên có nghĩa vụ chuyển giao toàn bộ nghĩa vụ của mình (đối tượng của hợp đồng) cho bên thế nghĩa vụ, bên thế nghĩa vụ trở thành bên có nghĩa vụ trong quan hệ nghĩa vụ mới với bên có quyền. Đây là sự khác biệt với thực hiện nghĩa vụ thông qua người thứ ba.

Quy định phải có sự đồng ý của bên có quyền khi chuyển giao nghĩa vụ cho người thứ ba đồng nghĩa với việc bên có quyền tự lựa chọn rủi ro cho chính họ trong việc chấp nhận bên thứ ba thực hiện nghĩa vụ. Do đó, khi kèm theo biện pháp bảo đảm trong quan hệ nghĩa vụ trước đó thì khi chuyển giao cho bên thứ ba, biện pháp bảo đảm này phải chấm dứt nếu không có sự thỏa thuận khác.

Như vậy, khi nghĩa vụ trả tiền được chuyển giao cho anh trai của bạn mà bạn và bên vay không có thỏa thuận về việc chuyển cả biện pháp bảo đảm thế chấp thì biện pháp thế chấp này sẽ chấm dứt và không buộc phải chuyển giao.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VN LUT MIN PHÍ 19006557 để được tư vấn. 

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thỏa thuận ngõ đi chung có nên lập vi bằng không?

Theo văn bản pháp luật thì Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức theo quy định của Nghị định 08/2020/NĐ-CP ngày...

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không?

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không? Khi có thắc mắc này, Quý độc giả đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài viết này...

Giao tiền đặt cọc mua nhà có nên lập vi bằng không?

Khi đặt cọc mua bán đất, nếu hai bên lựa chọn lập vi bằng thì đồng nghĩa với việc sự kiện đặt cọc mua bán đất được lập giữa bên mua và bên bán đã diễn ra dưới sự chứng kiến trực tiếp của Thừa phát...

Cho mượn nhà có nên lập vi bằng không?

Việc lập vi bằng cho thuê nhà sẽ được Thừa phát lại thực hiện một cách khách quan và trung thực, mô tả chính xác những sự kiện và hành vi diễn ra. Thừa phát lại sẽ chịu trách nhiệm đối với tính trung thực của vi bằng, trong khi các bên tham gia sẽ chịu trách nhiệm đối với các thoả thuận của...

Cho thuê nhà nên lập vi bằng hay công chứng hợp đồng thuê nhà?

Vi bằng là nguồn chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ việc dân sự và hành chính theo quy  định của pháp luật; là căn cứ để thực hiện giao dịch giữa các cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi