Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Chồng chia tài sản sống ly thân thì khi chồng chết vợ có được hưởng thừa kế không?
  • Thứ ba, 24/05/2022 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1991 Lượt xem

Chồng chia tài sản sống ly thân thì khi chồng chết vợ có được hưởng thừa kế không?

Vợ chồng anh trai tôi lấy nhau đã hơn 20 năm. Trong 5 năm gần đây do bất hòa và điều kiện công tác mỗi người mỗi nơi, họ không muốn ly hôn vì sợ ảnh hưởng đến con cái, nên đã cùng nhau thỏa thuận về việc chia tài sản và sống độc lập với nhau

 

Câu hỏi :

Vợ chồng anh trai tôi lấy nhau đã hơn 20 năm. Trong 5 năm gần đây do bất hòa và điều kiện công tác mỗi người mỗi nơi, họ không muốn ly hôn vì sợ ảnh hưởng đến con cái, nên đã cùng nhau thỏa thuận về việc chia tài sản và sống độc lập với nhau. Nay, anh trai của tôi mất,  bố mẹ tôi bán toàn bộ căn nhà mà anh trai tôi đã sống trước khi chết chia cho các con của vợ chồng anh ấy mỗi đứa một ít, nhưng không chia cho chị dâu với lý do trước đây họ đã chia tài sản, nên bây giờ không được chia nữa. Vậy, chị dâu có quyền hưởng thừa kế của anh trai tôi hay không?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Hoàng Phi. Về trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Chồng chia tài sản sống ly thân thì khi chồng chết vợ có được hưởng thừa kế không?

Quan hệ thừa kế giữa vợ và chồng được xác định dựa trên cơ sở hôn nhân cho nên tại thời điểm một bên chết mà quan hệ hôn nhân về phương diện pháp lý vẫn còn tồn tại thì vợ (hoặc chồng) vẫn có quyền thừa kế di sản của nhau.

Trong cuộc sống, có thể vì những lý do nhất định nên một bên hoặc cả hai bên yêu cầu chia tài sản chung là chính đáng. Chẳng hạn như: vợ, chồng không hợp nhau về tính tình nhưng vì con cái mà họ không muốn ly hôn. Để giải phóng tư tưởng cho nhau vợ chồng chọn biện pháp chia tài sản chung để ở riêng.

Trong trường hợp này, vợ chồng chỉ ly thân về mặt thực tế nhưng về phương diện pháp lý thì quan hệ hôn nhân của họ vẫn tồn tại. Vì vậy, dù đã chia tài sản, sống ly thân nhưng nếu một bên chết, thì người còn sống vẫn được thừa kế di sản của người đã chết. Điều này đã được khẳng định tại khoản 1 Điều 680 Bộ luật dân sự năm 2005: “Trong trường hợp vợ, chồng đã chia tài sản chung khi hôn nhân còn tồn tại mà sau đó một người chết thì người còn sống vẫn được thừa kế di sản.

Nên trong trường hợp trên, chị dâu của anh hoàn toàn có quyền thừa kế di sản của anh trai anh- ngang hàng với những người thừa kế ở hàng thứ nhất bao gồm: người vợ, bố và mẹ của người chồng, các con đẻ, con nuôi của hai vợ chồng. Vậy, chị dâu có thể thuyết phục bố mẹ chồng hoặc yêu cầu Tòa án nhân dân giải quyết.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thỏa thuận ngõ đi chung có nên lập vi bằng không?

Theo văn bản pháp luật thì Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức theo quy định của Nghị định 08/2020/NĐ-CP ngày...

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không?

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không? Khi có thắc mắc này, Quý độc giả đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài viết này...

Giao tiền đặt cọc mua nhà có nên lập vi bằng không?

Khi đặt cọc mua bán đất, nếu hai bên lựa chọn lập vi bằng thì đồng nghĩa với việc sự kiện đặt cọc mua bán đất được lập giữa bên mua và bên bán đã diễn ra dưới sự chứng kiến trực tiếp của Thừa phát...

Cho mượn nhà có nên lập vi bằng không?

Việc lập vi bằng cho thuê nhà sẽ được Thừa phát lại thực hiện một cách khách quan và trung thực, mô tả chính xác những sự kiện và hành vi diễn ra. Thừa phát lại sẽ chịu trách nhiệm đối với tính trung thực của vi bằng, trong khi các bên tham gia sẽ chịu trách nhiệm đối với các thoả thuận của...

Cho thuê nhà nên lập vi bằng hay công chứng hợp đồng thuê nhà?

Vi bằng là nguồn chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ việc dân sự và hành chính theo quy  định của pháp luật; là căn cứ để thực hiện giao dịch giữa các cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi