Trang chủ » Bảo hiểm » Hỏi đáp luật bảo hiểm » Chế độ thai sản của lao động nam khi vợ sinh con như thế nào?

Chế độ thai sản của lao động nam khi vợ sinh con như thế nào?

(Cập nhật: 22/10/2018 | 12:02)

Tôi tham gia bảo hiểm xã hội đã 5 năm, vợ tôi sắp sinh con nhưng hợp đồng lao động của tôi hết hạn và tôi không tiếp tục ký hợp đồng lao động với công ty cũ nữa, như vậy khi vợ sinh con thì tôi được hưởng những chế độ thai sản gì

 

Câu hỏi:

Tôi là nhân viên kinh doanh của công ty V-centrer Việt Nam từ năm 2013 đến nay, khi ký kết hợp đồng lao động công ty đã đóng bảo hiểm xã hội cho tôi. Vợ tôi tự mình kinh doanh buôn bán nên không tham gia bảo hiểm xã hội, ngày 17/04/2017 vợ tôi dự sinh. Vào đầu tháng 04/2017 này tôi hết hạn hợp đồng lao động với công ty và tôi không định ký kết hợp đồng lao động tiếp nữa, như vậy khi vợ tôi sinh tôi có được hưởng chế độ thai sản không, nếu có thì tôi được hưởng chế độ gì? Mong Luật Hoàng Phi tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.

Trả lời:

Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, Công ty Luật Hoàng Phi xin được trả lời vấn đề của anh như sau:

Chế độ thai sản của lao động nam khi vợ sinh con như thế nào?

Chế độ thai sản của lao động nam khi vợ sinh con như thế nào?

Theo Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được hưởng các chế độ thai sản như sau:

Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về trường hợp lao động nam được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con:

 “2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.”

Khi vợ sinh con nhưng chỉ có chồng tham gia bảo hiểm xã hội thì lao động nam sẽ nhận được trợ cấp một lần 02 tháng lương cơ sở, quy định này được ghi nhận tại Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”

Tuy nhiên vào đầu tháng 4 anh không tham gia bảo hiểm xã hội thì không được hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.