Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Lao động – Tiền Lương Bao nhiêu tuổi thì được tham gia học nghề?
  • Thứ ba, 14/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 3569 Lượt xem

Bao nhiêu tuổi thì được tham gia học nghề?

Luật sư có thể cho em biết: bao nhiêu tuổi thì được học nghề để làm việc cho người sử dụng lao động.

Câu hỏi:

Tên em là Đinh Văn Quyền, sinh năm 2000, quê ở Hải Dương. Do hoàn cảnh gia đình khó khăn,không có điều kiện để đi học như các bạn cùng trang lứa, nên em phải nghỉ học từ năm lớp 6 để phụ giúp bố mẹ. Đến nay, cũng chán cảnh đó, em muốn đi học nghề trong doanh nghiệp ở quê mình. Chỗ em có doanh nghiệp hàn xì đang tuyển người vào học nghề và em muốn xin vào đây, để sau đi làm kiếm tiền. Luật sư cho em hỏi em đã đủ tuối học nghề chưa?

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Người lao động được lựa chọn nghề, học nghề tại nơi là việc phù hợp với nhu cầu việc làm của mình. Người sử dụng lao động tuyển người vào học nghề, tập nghề cho mình thì không phải đăng kí hoạt động dạy nghề và không thu học phí.

Trong trường hợp của bạn, vì bạn muốn học nghề trong doanh nghiệp nào đó ở quê mình thì căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 61 Bộ Luật lao động 2019 quy định như sau: “4. Người học nghề, người tập nghề phải đủ 14 tuổi trở lên và phải có đủ sức khỏe phù hợp với yêu cầu học nghề, tập nghề. Người học nghề, người tập nghề thuộc danh mục nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội ban hành phải từ đủ 18 tuổi trở lên, trừ lĩnh vực nghệ thuật, thể dục, thể thao:.

Như vậy muốn vào học nghề trong doanh nghiệp thì bạn phải đủ 14 tuổi trở lên, có sức khỏe. Bạn sinh năm 2000  đã được 16 tuổi, bạn đủ tuổi để xin vào học nghề trong các doanh nghiệp.

Khi vào học nghề thì bạn và doanh nghiệp nơi bạn xin vào học phải kí kết hợp đồng đào tạo nghề, do bạn giữ 01 bản và doanh nghiệp giữ 01 bản.

Quyền lợi bạn được hưởng trong thời gian học nghề: nếu bạn học nghề tập nghề trực tiếp hoặc tham gia lao động làm ra sản phẩm phù hợp với quy cách thì được người  sử dụng trả lương theo mức do hai bên thỏa thuận.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Hành vi nào được xem là tiết lộ bí mật kinh doanh?

Bí mật kinh doanh là thông tin thu được từ hoạt động đầu tư tài chính, trí tuệ, chưa được bộc lộ và có khả năng sử dụng trong kinh...

Ai có thẩm quyền ban hành quyết định chấm dứt hợp đồng lao động?

Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là văn bản do người sử dụng lao động ban hành nhằm thông báo việc chấm dứt hợp đồng lao động với người lao...

Công ty có phải thông báo trước khi hợp đồng lao động hết thời hạn không?

Từ 1/1/2021, khi Bộ luật lao động 2019 có hiệu lực thi hành, công ty không phải thông báo với người lao động khi hợp đồng lao động hết thời...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi