Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Đất đai – Nhà ở Xây nhà trên đất nông nghiệp có được không?
  • Thứ năm, 09/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1730 Lượt xem

Xây nhà trên đất nông nghiệp có được không?

Gia đình tôi có 102 mét vuông đất nông nghiệp trồng lúa, nay gia đình tôi muốn xây nhà, mở quán trên diện tích đất đó có được không?

Câu hỏi:

Gia đình tôi có mảnh đất 102 mét vuông là đất nông nghiệp trồng lúa, năm 2002 Nhà nước làm con đường chính liên xã qua mảnh đất của gia đình tôi chính vì vậy giá trị của mảnh đất cũng tăng lên. Gia đình tôi có dự định xây nhà mở quán bán hàng trên mảnh đất nông nghiệp đó thì có đúng với quy định của pháp luật không?

Trả lời:

Với câu hỏi: Xây nhà trên đất nông nghiệp có được không? Luật sư của chúng tôi xin trả lời như sau:

Xây nhà trên đất nông nghiệp có được không?

Trong trường hợp này, gia đình bạn muốn xây nhà, mở quán trên mảnh đất trồng lúa đó thì không được vì đất đó là nông nghiệp trồng lúa, nếu sử dụng để xây nhà trên đó thì làm sai mục đích sử dụng của đất. 

Cụ thể trong trường hợp này người sử dụng đất nông nghiệp phải chuyển mục đích sử dụng đất từ nông nghiệp sang đất ở theo trình tự thủ tục theo luật định.

Theo quy định tại Điều 57 Luật đất đai năm 2013, trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

– Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

– Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

– Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

–  Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

– Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;- Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

–  Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.

Đất ở là một loại của đất phi nông nghiệp bao gồm đất ở tại nông thôn hoặc đô thị.

Như vậy, gia đình bạn muốn xây nhà trên mảnh đất đó thì phải chuyển mục đích sử dụng đất và muốn chuyển đổi từ đất nông nghiệp sang đất ở thì theo quy định của pháp luật thì trường hợp này khi chuyển mục đích sử dụng đất phải xin phép. Khi chuyển mục đích sử dụng đất thì người sử dụng đất nông nghiệp phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Công ty Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Nhà nước không được ra quyết định thu hồi đất trong những trường hợp nào?

Thu hồi đất là việc Nhà nước ra quyết định và tiến hành thu hồi lại quyền sử dụng đất đã trao cho người sử dụng đất hoặc thu lại đất của người sử dụng đất nhưng có hành vi vi phạm pháp luật về đất...

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền giao đất đối với những đối tượng nào?

Sử dụng đất không đúng mục đích đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất và đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng đất không đúng mục đích mà tiếp tục vi...

Trường hợp nào không được cưỡng chế thu hồi đất?

Cưỡng chế thực hiện quyết định thu hồi đất được thực hiện khi có đủ các điều kiện quy định tại Luật đất đai...

Chuyển đổi đất vườn sang đất ở hết bao nhiêu tiền?

Như vậy UBND huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (cấp huyện) quyết định cho hộ gia đình, cá nhân chuyển mục đích sử dụng đất sau khi nhận được đơn và thửa đất xin chuyển thuộc khu vực được phép...

Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị không?

Luật đất đai quy định giấy tờ chuyển nhượng đất phải được công chứng chứng thực. Vậy Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi