Trang chủ » Hôn nhân » Hỏi đáp luật hôn nhân » Xác định phạm vi ba đời để kết hôn như thế nào?

Xác định phạm vi ba đời để kết hôn như thế nào?

(Cập nhật: 25/10/2018 | 22:09)

Em và người yêu em đang có ý định kết hôn nhưng ông nội nói rằng chúng em cùng dòng họ, không cho kết hôn, vậy cho em hỏi cùng dòng họ là như thế nào? bọn em có nằm trong phạm vi ba đời không?

Câu hỏi:

Mình tên là Tứ, mình sinh năm 1995, mình yêu một cô bé bằng tuổi gần nhà đã được một năm thì gia đình cô ấy phát hiện và ra sức ngăn cấm vì lý do cùng chung “trong một họ” các ông nói chung chung như thế, trong khi đó về phía gia đình mình thì rất bình tĩnh để tìm hiểu từ các người cao niên cho dòng họ ( bậc ngang hàng với ông nội mình) thì có vẻ các ông nhà mình cũng không hài lòng lắm nhưng không giữ cao quan điểm phản đối mà bảo nếu bỏ nhau thì tốt nhưng nếu hai đứa yêu nhau thật sự thì lấy nhau cũng không sao vì cũng đã có trường hợp đó xảy ra và được biết cụ thể như sau: Ông nội mình và ông nội bạn ấy cùng chung một họ là ”họ Lê” nhưng trước kia “cụ tổ” sinh ra dòng họ nhà mình chia làm hai nhánh mà theo các cụ gọi là hai nghành thì phải là một họ là Lê Văn ( họ nhà mình), một họ là Lê Tất (họ nhà bạn kia). Nhưng nếu tính về bao nhiêu đời thì mình cũng không biết tính như thế nào vì biết bắt đầu từ đời nào khi cụ tổ nhà mình đã mất bao nhiêu đời, và liệu trường hợp như mình thì có kết hôn được với nhau hay không dựa trên cơ sở pháp luật và di truyền cũng như khía cạnh về sức khỏe con cái sau này có ảnh hưởng gì không. Rất mong các bạn cho mình một lời khuyên cụ thể!

Trả lời:

Chào bạn, câu hỏi của bạn thuộc lĩnh vực tư vấn Luật Hôn nhân, với câu hỏi của bạn, Luật Hoàng Phi xin trả lời như sau:

Xác định phạm vi ba đời để kết hôn như thế nào?

Xác định phạm vi ba đời để kết hôn như thế nào?

Theo quy định của pháp luật hôn nhân và gia đình, có những hành vi bị cấm khi tham gia vào quan hệ hôn nhân để bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình, được quy định trong Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 như sau:

“Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

1, Quan hệ hôn nhân và gia đình được xác lập, thực hiện theo quy định của Luật này được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

2, Cấm các hành vi sau đây:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

h) Bạo lực gia đình;

i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

3, Mọi hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình phải được xử lý nghiêm minh, đúng pháp luật.

Cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền yêu cầu Tòa án, cơ quan khác có thẩm quyền áp dụng biện pháp kịp thời ngăn chặn và xử lý người có hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình.

4, Danh dự, nhân phẩm, uy tín, bí mật đời tư và các quyền riêng tư khác của các bên được tôn trọng, bảo vệ trong quá trình giải quyết vụ việc về hôn nhân và gia đình.

Như chúng ta đã thấy, Luật Hôn nhân và gia đình cấm hành vi kết hôn trong phạm vi ba đời, vì về mặt sinh học, việc kết hôn trong phạm vi ba đời sẽ ảnh hưởng đến con cái sau này, dễ bị dị tật, khuyết tận vì những yếu tố như gen di truyền, dòng máu..Việc xác định thế nào là trong phạm vi ba đời được xác định như sau tại điều 3 – giải thích từ ngữ, Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba”.

Như vậy, theo như bạn đã trình bày: ông nội bạn và ông nội bạn gái chỉ là cùng chung một họ là họ Lê, có thể chung một cụ tổ, nhưng sau đó đã tách ra làm hai nhánh, là hai họ của hai ông nội của bạn và của bạn gái. Như vậy, trường hợp này không được xác định là có họ trong phạm vi ba đời, vì hai ông sau khi tách nhánh ra đã có một nhánh riêng, có nghĩa là đã lập gia đình với bà của bạn, sau đó mới sinh ra bố mẹ bạn, sau đó bố mẹ bạn mới sinh ra bạn (tương tự bạn gái cũng như vậy) và như thế không được coi là cùng một gốc sinh ra, Luật chỉ quy định những trường hợp cùng cha, mẹ sinh ra, cùng cha, khác mẹ, cùng mẹ khác cha, anh, em con chú, con bác…

Tóm lại, cụ hai bạn là đời thứ nhất, ông/bà hai bạn là đời thứ hai, bố/mẹ hai bạn là đời thứ ba, còn các bạn là đời thứ tư, cho nên hai bạn vẫn được phép kết hôn mà không vi phạm điều cấm trong phạm vi ba đời.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.