Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi qua tổng đài 1900 6557 ?
  • Thứ ba, 24/05/2022 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 7363 Lượt xem

Tư vấn bảo hiểm y tế cho trẻ dưới 6 tuổi qua tổng đài 1900 6557 ?

Trẻ em là đối tượng được Nhà nước bảo hộ về mọi mặt, trong đó bao gồm cả quyền lợi về bảo hiểm y tế. Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6557 tư vấn để Quý khách hàng rõ hơn về chế độ bảo hiểm y tế với trẻ em dưới 6 tuổi.

Hiện tại trẻ em dưới 6 tuổi được coi là một đối tượng đặc biệt tham gia bảo hiểm y tế và được hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế do ngân sách nhà nước và được cấp thẻ theo quy định tại điểm e, Khoản 3 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014.

Tư vấn bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi qua tổng đài 1900 6557 ?

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế, gọi: 1900 6557

Mặt khác, theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 thì mức hưởng bảo hiểm y tế đối với trẻ em dưới 6 tuổi khi đi đúng tuyến sẽ là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng.

Phạm vi được hưởng ở đây là phần chi phí khám, chữa bệnh khi đi đúng tuyến; thuốc và các chi phí điều trị nằm trong danh mục của Bộ y tế quy định. Vì vậy, trẻ em dưới 6 tuổi chỉ được chi trả 100% chi phí khám chữa bệnh nếu đi khám đúng tuyến còn trường hợp đi khám chữa bệnh không đúng tuyến thì chỉ được chi trả mức phần trăm thấp hơn cụ thể quy định tại Khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 như sau:

+ 40% chi phí khám chữa bệnh nội trú nếu đi khám chữa bệnh ở tuyến trung ương.

+ 60% chi phí khám chữa bệnh nội trú khi đi khám chữa bệnh ở tuyến tỉnh.

Tư vấn bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi qua tổng đài 1900 6557 ?

Tuy nhiên, đôi khi xảy ra trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi chưa kịp làm thẻ bảo hiểm y tế thì cần phải khám chữa bệnh luôn, vậy trường hợp này trẻ em có được hưởng bảo hiểm khi chưa có thẻ không?

Tại khoản 2 Điều 15 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật bảo hiểm y tế đã quy định:

2. Trẻ em dưới 6 tuổi đến khám bệnh, chữa bệnh chỉ phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế. Trường hợp trẻ chưa được cấp thẻ bảo hiểm y tế thì phải xuất trình bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giy khai sinh; trường hợp phải điều trị ngay sau khi sinh mà chưa có giấy chứng sinh thì thủ trưởng cơ sở khám bệnh, chữa bệnh và cha hoặc mẹ hoặc người giám hộ của trẻ ký xác nhận vào hồ sơ bệnh án để làm căn cứ thanh toán theo quy định tại khoản 1 Điều 27 Nghị định này và chịu trách nhiệm về việc xác nhận này.”

Theo đó, nếu bạn chưa thực hiện thủ tục xin cấp thẻ bảo hiểm y tế cho con thì bạn có thể xuất trình bản sao giấy chứng sinh hoặc giấy khai sinh của bé để chứng minh bé dưới 6 tuổi để được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.

Tư vấn bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi qua tổng đài 1900 6557 ?

Tổng đài 1900 6557 tư vấn bảo hiểm y tế của trẻ dưới 6 tuổi nhanh chóng

Trên thực tế, các cá nhân, tổ chức thường gặp rất nhiều khó khăn, thắc mắc có liên quan đến bảo hiểm y tế, đặc biệt là bảo hiểm y tế của đối tượng trẻ em dưới 6 tuổi. Nếu những khó khăn không được tháo gỡ kịp thời, những thắc mắc không được giải đáp nhanh chóng sẽ gây ảnh hưởng không nhỏ đến quyền lợi về bảo hiểm y tế của người tham gia. Do đó, Luật Hoàng Phi đã và đang triển khai Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6557 để tháo gỡ tất cả những khó khăn, vướng mắc về bảo hiểm y tế Quý khách hàng đang gặp phải như:

– Thủ tục CẤP MỚI, CẤP LẠI, CẤP ĐỔI thẻ bảo hiểm y tế;

– MỨC HƯỞNG bảo hiểm y tế theo đối tượng, đúng tuyến, trái tuyến;

– THỜI HẠN thẻ bảo hiểm y tế;

– GIÁ TRỊ SỬ DỤNG thẻ bảo hiểm y tế;

– THỜI ĐIỂM bảo hiểm y tế đủ 5 NĂM LIÊN TỤC;

– MỨC ĐÓNG bảo hiểm y tế,….

Hãy liên hệ với chúng tôi để có thể giải quyết vấn đề một cách đơn giản, nhanh chóng và hiệu quả nhất. Rất mong được hợp tác với Quý khách hàng! Để đảm bảo chúng tôi luôn có thể hỗ trợ được khách hàng, khách hàng hãy làm động tác nhỏ là lưu số điện thoại: 1900 6557 vào danh bạ để sử dụng dịch vụ của chúng tôi bất kỳ lúc nào. 

– Khách hàng có thể dùng điện thoại cố định hoặc di động và không cần nhập mã vùng điện thoại khi gọi tới TỔNG ĐÀI 1900 6557

– Thời gian làm việc của TỔNG ĐÀI 1900 6557 bắt đầu từ 8h sáng đến 9h tối tất cả các ngày trong tuần.

Chúng tôi hy vọng việc triển khai kênh tư pháp luật trực tuyến qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN 1900 6557 sẽ hỗ trợ và giúp khách hàng giải đáp những thắc mắc của mình.

MỘT CUỘC GỌI – MỌI VẤN ĐỀ ĐƯỢC GIẢI QUYẾT!

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thỏa thuận ngõ đi chung có nên lập vi bằng không?

Theo văn bản pháp luật thì Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức theo quy định của Nghị định 08/2020/NĐ-CP ngày...

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không?

Người được ủy quyền có được phép ủy quyền cho người khác không? Khi có thắc mắc này, Quý độc giả đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài viết này...

Giao tiền đặt cọc mua nhà có nên lập vi bằng không?

Khi đặt cọc mua bán đất, nếu hai bên lựa chọn lập vi bằng thì đồng nghĩa với việc sự kiện đặt cọc mua bán đất được lập giữa bên mua và bên bán đã diễn ra dưới sự chứng kiến trực tiếp của Thừa phát...

Cho mượn nhà có nên lập vi bằng không?

Việc lập vi bằng cho thuê nhà sẽ được Thừa phát lại thực hiện một cách khách quan và trung thực, mô tả chính xác những sự kiện và hành vi diễn ra. Thừa phát lại sẽ chịu trách nhiệm đối với tính trung thực của vi bằng, trong khi các bên tham gia sẽ chịu trách nhiệm đối với các thoả thuận của...

Cho thuê nhà nên lập vi bằng hay công chứng hợp đồng thuê nhà?

Vi bằng là nguồn chứng cứ để Tòa án xem xét khi giải quyết vụ việc dân sự và hành chính theo quy  định của pháp luật; là căn cứ để thực hiện giao dịch giữa các cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi