Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Đất đai – Nhà ở Trường hợp nào phải viết đơn xin giao đất?
  • Thứ sáu, 10/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1524 Lượt xem

Trường hợp nào phải viết đơn xin giao đất?

Bố em có lô đất từ năm 1975 nhưng chưa có sổ đỏ. Cán bộ địa chính cho rằng bố em không làm được làm sổ đỏ mặc dù đất không có tranh chấp và bảo rằng phải viết đơn xin giao đất gửi HĐND xã xem xét về lô đất đó. Vậy bố em có phải viết đơn xin giao đất không? Xin Luật sư tư vấn giúp, cảm ơn Luật sư!

Câu hỏi: 

Bố em có lô đất ở từ trước năm 1975, sau đó bố em cho hàng xóm mượn mảnh đất này để trồng trọt. Nhưng trước giờ đất chưa có sổ đỏ. Khi em địa chính xã hỏi lô đất đó để làm sổ đỏ thì cán bộ tra bản đồ địa chính bảo bố em không có tên trong bản đồ và cán bộ xã nói thêm theo Nghị định 64 thì bố em không làm được làm sổ đỏ mặc dù đất không có tranh chấp. Cán bộ đó bảo rằng phải viết đơn xin giao đất gửi HĐND xã xem xét về lô đất đó. Vậy bố em có phải viết đơn xin giao đất không? 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi thông tin tư vấn đến công ty Luật Hoàng Phi của chúng tôi, với trường hợp của bạn chúng tôi xin phép được tư vấn như sau: 

Trường hợp của bạn không nhất thiết phải viết đơn xin giao đất. Vì căn cứ vào khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai năm 2013 quy định:

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;

d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

đ) Giấy tờ thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; giấy tờ mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước theo quy định của pháp luật;

e) Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất;

g) Các loại giấy tờ khác được xác lập trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 theo quy định của Chính phủ.

Do vậy, nếu gia đình bạn có một trong những giấy tờ đó thì gia đình nhà bạn thực hiện các thủ tục, trình tự để được làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Trong trường hợp gia đình nhà bạn không có một trong những giấy tờ nêu trên (khoản 1, Điều 100 Luật Đất đai năm 2013) nhưng đất đã sử dụng từ trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 thì theo khoản 1 điều 101 Luật Đất đai năm 2013 quy định như sau:

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành mà không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này, có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

Như vậy, đất nhà bạn sử dụng từ năm 1975 nếu không có tranh chấp và phù hợp quy hoạch sử dụng đất thì nhà bạn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại điều luật này.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, anh/chị có thể liên hệ với Luật sư của Công ty Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Nhà nước không được ra quyết định thu hồi đất trong những trường hợp nào?

Thu hồi đất là việc Nhà nước ra quyết định và tiến hành thu hồi lại quyền sử dụng đất đã trao cho người sử dụng đất hoặc thu lại đất của người sử dụng đất nhưng có hành vi vi phạm pháp luật về đất...

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền giao đất đối với những đối tượng nào?

Sử dụng đất không đúng mục đích đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất và đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng đất không đúng mục đích mà tiếp tục vi...

Trường hợp nào không được cưỡng chế thu hồi đất?

Cưỡng chế thực hiện quyết định thu hồi đất được thực hiện khi có đủ các điều kiện quy định tại Luật đất đai...

Chuyển đổi đất vườn sang đất ở hết bao nhiêu tiền?

Như vậy UBND huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (cấp huyện) quyết định cho hộ gia đình, cá nhân chuyển mục đích sử dụng đất sau khi nhận được đơn và thửa đất xin chuyển thuộc khu vực được phép...

Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị không?

Luật đất đai quy định giấy tờ chuyển nhượng đất phải được công chứng chứng thực. Vậy Giấy chuyển nhượng đất viết tay có giá trị...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi