Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Hình sự Người thực hiện hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản
  • Thứ ba, 24/10/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1138 Lượt xem

Người thực hiện hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Kính gửi Công ty Luật Hoàng Phi, tôi có trường hợp muốn nhờ quý Công ty tư vấn giúp đó là nếu tôi thực hiện hành vi lừa đảo để chiếm đoạt tài sản thì khi bị phát hiện thì bị xử phạt vi phạm hành chính hay trách nhiệm hình sự?

Nội dung câu hỏi:

Anh trai tôi làm kế toán cho Công ty xuất nhập khẩu, thời gian làm tại đây cũng đã lâu nên được giao cho cả việc đứng ra chi tiêu một số vấn đề về tài chính nội bộ của Công ty, anh trai tôi đã làm giả một số chứng từ tổng số tiền lên tới 500.000.000 đồng. Hiện nay, anh trai tôi bị bắt và đang bị tạm giam ở cơ quan công an, cảnh sát điều tra ghi trong hồ sơ kết luận anh trai tôi phạm tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định tại khoản 4 Điều 139 Bộ luật hình sự 2009. Gia đình tôi là gia đình có công với cách mạng, đã có đứng ra bồi thường thiệt hại khắc phục hậu quả, hiện tại vợ của anh trai tôi đang mang thai. Vậy cho em hỏi, khi xét xử anh trai tôi sẽ chịu mức án như thế nào?Xin cảm ơn!.

Trả lời tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Hoàng Phi, luật sư tư vấn hình sự trả lời như sau:

Người thực hiện hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Người thực hiện hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Căn cứ theo quy định tại khoản 4 Điều 139 Bộ Luật hình sự 2009 về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản người phạm tội sẽ bị phạt tù từ 12 đến 20 năm hoặc tù chung thân. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Trong trường hợp này nếu ngoài anh trai bạn còn có những người đồng phạm khác cùng tham gia thực hiện theo quy định tại Điều 53 Bộ Luật hình sự thì tùy theo tính chất của đồng phạm và mức độ tham gia của từng đồng phạm và Tòa án quyết định mức khung hình phạt khác nhau.

Ngoài ra, theo thông tin bạn cung cấp, các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự căn cứ theo Điều 46 Bộ Luật hình sự 2009 và điểm c mục 5 của Nghị quyết số 01/2000/NQ-HĐTP thì ngoài các tình tiết được quy định tại khoản 1 Điều 46 thì có một số tình tiết khác cũng được coi là tình tiết giảm nhẹ, trong đó có tình tiết vợ, chồng, cha, mẹ, con, anh, chị, em ruột bị cáo là người có công với nước hoặc có thành tích xuất sắc được Nhà nước tặng một trong các danh hiệu vinh dự như: anh hùng lao động, anh hùng lực lượng vũ trang, …; bị cáo là thương binh hoặc có người thân thích như vợ, chồng, cha, mẹ, con (con đẻ hoặc con nuôi), anh, chị, em ruột là liệt sỹ. Tòa án sẽ xem xét các điều kiện để giảm trách nhiệm hình sự và đưa ra quyết định, bản án.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thời hạn điều tra vụ án hình sự là bao lâu?

Thời hạn điều tra vụ án hình sự không quá 02 tháng đối với tội phạm ít nghiêm trọng, không quá 03 tháng đối với tội phạm nghiêm trọng, không quá 04 tháng đối với tội phạm rất nghiêm trọng và tội phạm đặc biệt nghiêm trọng kể từ khi khởi tố vụ án cho đến khi kết thúc điều...

Dùng dao đâm chết người đi tù bao nhiêu năm?

Trong trường hợp cụ thể, người dùng dao đâm chết người có thể bị truy cứu về một trong các tội khác như: Tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ, Tội giết người trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh, Tội giết người do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng hoặc do vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội, Tội làm chết người trong khi thi hành công vụ, Tội vô...

Vay tiền mà không trả phạm tội gì?

Trong nội dung bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ giúp Quý vị làm rõ: Vay tiền mà không trả phạm tội gì? Mời Quý vị tham...

Đã có đơn bãi nại thì người gây nạn giao thông có phải đi tù không?

Đơn bãi là là yêu cầu rút lại yêu cầu khởi tố của người bị hại, Vậy Đã có đơn bãi nại thì người gây nạn giao thông có phải đi tù...

Đi khỏi nơi cư trú khi bị cấm đi khỏi nơi cư trú bị xử lý như thế nào?

Thời hạn cấm đi khỏi nơi cư trú không quá thời hạn điều tra, truy tố hoặc xét xử theo quy định của Bộ luật này. Thời hạn cấm đi khỏi nơi cư trú đối với người bị kết án phạt tù không quá thời hạn kể từ khi tuyên án cho đến thời điểm người đó đi chấp hành án phạt...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi