Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Mức hưởng trợ cấp thai sản của các doanh nghiệp có giống nhau không?
  • Thứ ba, 24/05/2022 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1935 Lượt xem

Mức hưởng trợ cấp thai sản của các doanh nghiệp có giống nhau không?

Mức hưởng trợ cấp thai sản của doanh nghiệp tư nhân và các cơ quan nhà nước, công ty có vốn nhà nước có giống nhau không

 

Câu hỏi:

Tôi là nhân viên văn phòng của Công ty Cổ phần Bảo Lâm đã 02 năm, công ty của tôi thuộc khối doanh nghiệp ngoài nhà nước. Mức hưởng trợ cấp thai sản của công ty tôi hiện nay là 06 tháng lương liền kề (ghi trên hợp đồng lao động) trước khi nghỉ thai sản và 02 tháng lương cơ sở. Vậy còn đối với các cơ quan nhà nước, công ty có vốn nhà nước thì mức hưởng trợ cấp thai sản là như thế nào? Rất mong Luật Hoàng Phi giải đáp cho tôi, tôi xin cảm ơn.

Trả lời:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, Công ty Luật Hoàng Phi xin được trả lời vấn đề của chị như sau:

Mức hưởng trợ cấp thai sản của các doanh nghiệp có giống nhau không?

Mức hưởng trợ cấp thai sản của các doanh nghiệp có giống nhau không?

Mức hưởng trợ cấp sau khi sinh con của người lao động được quy định tại Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, nội dung quy định như sau:

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày;

c) Mức hưởng chế độ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính theo mức trợ cấp tháng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này, trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp quy định tại Điều 33 và Điều 37 của Luật này thì mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

3. Bộ trưởng Bộ Lao động -Thương binh và Xã hội quy định chi tiết về điều kiện, thời gian, mức hưởng của các đối tượng quy định tại Điều 24 và khoản 1 Điều 31 của Luật này.”

Như vậy, cơ bản cách tính mức hưởng trợ cấp khi sinh con như sau: Mức hưởng trợ cấp khi sinh con = 100% mức bình quân tiền lương, tiền công 6 tháng liền kề trước khi nghỉ sinh * số tháng nghỉ sinh con (6 tháng) + trợ cấp một lần khi sinh con (bằng 02 tháng lương cơ sở). Lương cơ sở hiện nay bằng 1.210.000 đồng. Đây là cách tính chung áp dụng cho tất cả các trường hợp (khối Doanh nghiệp ngoài nhà nước, khối nhà nước, cổ phần có vốn của nhà nước).

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào?

Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn được hiểu như thế nào? Cùng chúng tôi tìm hiểu để có thêm thông tin giải đáp qua bài viết này...

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu?

Thời gian thử việc đối với trình độ đại học là bao lâu? là thắc mắc được chúng tôi chia sẻ, làm rõ trong bài viết này. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã nào?

Trong nội dung bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ giúp Quý vị làm rõ thắc mắc: Mã ngành nghề kinh doanh quán cà phê là mã...

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào?

Mã ngành nghề kinh doanh dịch vụ spa là mã nào? Khi có thắc mắc này, Quý vị đừng bỏ qua những chia sẻ của chúng tôi trong bài...

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không?

Thỏa thuận góp vốn có cần lập vi bằng không? Khi có thắc mắc này, Quý vị có thể tham khảo nội dung bài viết này của chúng...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi