Luật Hoàng Phi Tìm hiểu pháp Luật Ly hôn khi chồng mất tích có được hưởng tài sản của chồng không?

Ly hôn khi chồng mất tích có được hưởng tài sản của chồng không?

Chồng tôi đã đi khỏi nhà từ năm 2013, đến nay chưa có thông tin gì, không biết còn sống hay đã chết, tôi có người quen mới và muốn kết hôn với người ấy, bây giờ chồng tôi không về thì tôi có được yêu cầu ly hôn không? tài sản của chồng khi chồng mất tích tôi có được hưởng không?

Câu hỏi:

Tôi có một câu hỏi muốn nhận được sự tư vấn như sau: Tôi là Nguyễn Thị Lan, hiện đang sinh sống tại Quảng Bình. Tôi lấy chồng năm 2003. Năm 2013, chồng tôi do mâu thuẫn với một số người làm ăn nên đã bỏ nhà đi, đến bây giờ không có liên lạc gì, gia đình không biết là còn sống hay đã chết. Tôi ở nhà nuôi con đã 2 năm nay, cuộc sống khó khăn, tôi muốn lấy người khác và cũng đã có cảm tình với họ. Vậy bây giờ chồng tôi chưa về mà tôi xin ly hôn có được không? Và tài sản của chồng tôi thì tôi có được nhận hay không?

>>>>> Tìm hiểu: Đơn xin ly hôn

Trả lời:

Chào bạn, câu hỏi của bạn thuộc lĩnh vực tư vấn Luật Hôn nhân. Với câu hỏi này, Luật Hoàng Phi xin trả lời như sau:

Ly hôn khi chồng mất tích có được hưởng tài sản của chồng không?

Ly hôn khi chồng mất tích có được hưởng tài sản của chồng không?

Trường hợp của bạn đó chính là việc chồng bạn đã đi khỏi nơi cư trú và không có thông tin liên lạc gì, có thể nói, chồng bạn đã mất tích khỏi nơi cư trú. Tuy nhiên, để xác định chồng bạn có phải đang mất tích hay không thì còn phải dựa vào nhiều yếu tố, vì vậy, bước đầu tiên nếu bạn muốn ly hôn chồng thì phải xác định chồng bạn có mất tích hay không. Bộ luật dân sự năm 2015 đã quy định về việc xác định người mất tích như sau:

Điều 64. Yêu cầu thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú và quản lý tài sản của người đó

“Khi một người biệt tích 06 tháng liền trở lên thì những người có quyền, lợi ích liên quan có quyền yêu cầu Tòa án thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự và có thể yêu cầu Tòa án áp dụng biện pháp quản lý tài sản của người vắng mặt tại nơi cư trú quy định tại Điều 65 của Bộ luật này”.

Như vậy, chồng bạn đã biệt tích 2 năm, bạn có quyền yêu cầu Tòa án thông báo tìm kiếm chồng bạn, việc tìm kiếm có thể thông qua phương tiện thông tin đại chúng, thông qua thông báo tìm kiếm tại địa phương. Nếu chồng bạn không có liên lạc, không có dấu hiệu nào khác thì Tòa án sẽ tuyên bố chồng bạn mất tích, theo đó, hệ quả sẽ xảy ra như sau:

Điều 68. Tuyên bố mất tích

“1. Khi một người biệt tích 02 năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án có thể tuyên bố người đó mất tích.

Thời hạn 02 năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.

2. Trường hợp vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố mất tích xin ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình.

3. Quyết định của Tòa án tuyên bố một người mất tích phải được gửi cho Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú cuối cùng của người bị tuyên bố mất tích để ghi chú theo quy định của pháp luật về hộ tịch”.

Do đó, nếu Tòa án đã tuyên bố chồng bạn mất tích, bạn có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Việc giải quyết cho ly hôn sẽ được quy định theo pháp luật về hôn nhân và gia đình, trường hợp của bạn sẽ là Đơn phương ly hôn theo quy định của pháp luật Hôn nhân.

 Về vấn đề sau khi ly hôn do chồng mất tích, tài sản của chồng bạn thì bạn có được hưởng không. Theo quy định của pháp luật thì bạn không được hưởng số tài sản đó, bởi chồng bạn chưa được tuyên bố chết, do đó sẽ không được xử lý tài sản của chồng bạn, hơn nữa, đó là tài sản thuộc sở hữu của chồng bạn cho nên khi ly hôn, bạn cũng không được quyền sở hữu theo nguyên tắc lại Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014. Số tài sản của chồng bạn được xử lý theo quy định của pháp luật dân sự như sau:

Điều 69. Quản lý tài sản của người bị tuyên bố mất tích

“Người đang quản lý tài sản của người vắng mặt tại nơi cư trú quy định tại Điều 65 của Bộ luật này tiếp tục quản lý tài sản của người đó khi người đó bị Tòa án tuyên bố mất tích và có các quyền, nghĩa vụ quy định tại Điều 66 và Điều 67 của Bộ luật này.

Trường hợp Tòa án giải quyết cho vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố mất tích ly hôn thì tài sản của người mất tích được giao cho con thành niên hoặc cha, mẹ của người mất tích quản lý; nếu không có những người này thì giao cho người thân thích của người mất tích quản lý; nếu không có người thân thích thì Tòa án chỉ định người khác quản lý tài sản”.

Như vậy, chúng ta thấy rằng, tài sản của chồng bạn sẽ được giao cho bố, mẹ, con đã thành niên của người mất tích quản lý, phòng trừ trường hợp người mất tích trở về và Pháp luật bảo vệ quyền sở hữu của họ đối với chính tài sản của mình và những đối tượng khác không được sở hữu trái pháp luật tài sản của họ.

Tóm lại, khi Tòa án đã áp dụng các biện pháp tìm kiếm mà không có tin tức về chồng bạn thì Tòa án sẽ tuyên bố chồng bạn mất tích, khi đó, bạn có thể yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn chồng bạn. Về phần tài sản của chồng bạn thì do thuộc sở hữu chồng bạn nên sau khi ly hôn, dù chồng bạn mất tích thì bạn cũng không có quyền sở hữu số tài sản đó.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm về thủ tục ly hôn, đừng ngần ngại liên hệ với chúng tôi.

Đánh giá bài viết:
5/5 - (1 bình chọn)

Lưu ý: Nội dung tư vấn nêu trên chỉ mang tính chất tham khảo

Để được Tư vấn trực tiếp, Quý khách vui lòng Gọi: 1900.6557

——————*****——————

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG LẮNG NGHE – TƯ VẤN – GIẢI ĐÁP CÁC THẮC MẮC

1900 6557“Một cuộc gọi, mọi vấn đề”

 

 

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Sàm sỡ là gì? Sàm sỡ bị xử phạt như thế nào?

Sàm sỡ là hành vi dùng lời nói; hoặc cử chỉ với mục đích quấy rối tình dục ;hoặc làm nhục người khác; xâm phạm đến quyền được bảo hộ sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác. Khác với hành vi dâm ô; hành vi sàm sỡ không bao gồm hành vi có tính chất kích thích nhục dục, dục...

Cách tính lương ngày nghỉ bù lễ 2022

Khi có thắc mắc về Cách tính lương ngày nghỉ bù lễ 2022, Quý độc giả có thể tham khảo nội dung bài viết này của chúng...

Thời gian thay đổi nguyện vọng Đại học 2022

Thí sinh cần tìm hiểu kỹ thông tin tuyển sinh của các cơ sở đào tạo trên đề án tuyển sinh của cơ sở đào tạo và thực hiện các quy định của cơ sở đào tạo về điều kiện, hồ sơ, quy trình, thời gian dự...

Cách tính lương ngày lễ theo luật mới 2022

Vào những ngày lễ, tết, người lao động có quyền nghỉ. Trường hợp người lao động làm việc vào những ngày này được xác định là làm thêm bởi theo khoản 1 Điều 107 Bộ luật lao động, thời gian làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường theo quy định của pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc nội quy lao...

Sau khi biết điểm có được đổi khối thi không 2022?

Khối thi là những cách thức thi được các thí sinh thi đại học lựa chọn để có thể ứng tuyển vào các trường đại học, cao đẳng, trung...

Cục Cảnh sát giao thông có gọi điện thông báo phạt nguội không?

Trong nội dung bài viết này, chúng tôi sẽ có những chia sẻ giúp làm rõ: Cục Cảnh sát giao thông có gọi điện thông báo phạt nguội...

Nhận được điện thoại thông báo vi phạm giao thông có phải lừa đảo?

Nhận được điện thoại thông báo vi phạm giao thông có phải lừa đảo? khi có thắc mắc trên, Quý độc giả đừng bỏ qua những chia sẻ trong bài viết này của chúng...

Thí sinh được đăng ký bao nhiêu nguyện vọng 2022?

Các thí sinh đăng ký xét tuyển chủ yếu bằng hình thức trực tuyến tại Cổng dịch vụ công quốc gia hoặc Cổng thông tin tuyển sinh của Bộ Giáo dục và Đào...

Không nhận được thông báo phạt nguội phải làm sao?

Phạt nguội là hình thức xử phạt người tham gia giao thông có hành vi vi phạm luật giao thông đường bộ, được ghi thu hình ảnh, video thông qua hệ thống camera của tổ chức, cá nhân được lắp đặt trên các tuyến đường cao tốc, quốc...

Có được đổi nguyện vọng sau khi biết điểm 2022

Theo quy định hiện hành thí sinh được thay đổi nguyện vọng sau khi biết điểm, tuy nhiên mỗi thí sinh được điều chỉnh đăng ký xét tuyển tối đa 03 lần trong thời gian quy định và chỉ được thực hiện theo phương thức trực...

Cách tính lương ngày lễ trùng ngày chủ nhật 

Lương ngày lễ là số tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động trong những ngày nghỉ lễ, tết theo quy định của pháp luật, tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động những ngày nghỉ lễ, tết là tiền lương theo hợp đồng lao động tại thời điểm người lao động nghỉ lễ,...

Tống tiền qua Shopee phạt thế nào?

Hành vi tống tiền là những hành vi sử dụng các phương tiện; cách thức khác nhau để uy hiếp tinh thần của người có trách nhiệm về tài sản; hoặc bằng những thủ đoạn đe dọa sẽ dùng vũ lực; hoặc thủ đoạn khác làm cho người có trách nhiệm về tài sản lo sợ mà phải giao tài sản cho người phạm tội....

Các trường cao đẳng ở Hà Nội xét học bạ 2022

Để giảm tải sức nặng về thi cử cho các học sinh trong những năm gần đây các trường cao đẳng, đại học cũng nới lỏng hơn cho các ứng viên về việc thi cử, thay vào đó là sẽ tuyển sinh theo hình thức xét tuyển học bạ trung học phổ...

Các trường Cao đẳng TPHCM xét học bạ 2022

Xét học bạ là phương thức xét tuyển dựa vào kết quả của 3 năm học Trung học phổ thông hoặc cũng có thể dựa vào điểm số trung bình lớp 12 dựa vào tổ hợp môn xét...

Các trường cao đẳng lấy điểm thấp ở TPHCM 2022

Khi đã lựa chọn đúng ngành nghề thì việc học sẽ dễ dàng hơn cho bạn từ đó sau khi bạn đã có kiến thức cho mình bạn sẽ tìm được cho mình công việc phù, theo đó việc chọn trường và ngành học có vai trò rất quan...

Xem thêm

Hotline: 1900.6557