Trang chủ » Hôn nhân » Hỏi đáp luật hôn nhân » Lấy vợ dưới 18 tuổi có vi phạm pháp luật không?

Lấy vợ dưới 18 tuổi có vi phạm pháp luật không?

(Cập nhật: 31/10/2018 | 12:30)

Vợ chồng em có con năm vợ em 17 tuổi. Do cãi vã cô ấy muốn kiện em, như vậy em có phải chịu trách nhiệm hình sự hay không?

Câu hỏi:

Em năm nay 23 tuổi, vợ em 20 tuổi, chúng em đã có con 3 tuổi. Năm vợ em 17 tuổi chúng em đi quá giới hạn và vợ em mang thai, chúng em đều tình nguyện, em không có ép buộc gì cô ấy cả, sau đấy 2 gia đình cũng đồng ý cho chúng em kết hôn nhưng lúc đó vợ em chưa đủ tuổi kết hôn nên không làm được giấy đăng ký kết hôn. Năm vợ em 19 tuổi chúng em có đi đăng ký kết hôn, nhưng gần đây vợ chồng em có xảy ra cãi vã. Vợ em nói nếu em còn không chịu xin lỗi sẽ kiện em ra tòa vì giao cấu với cô ấy năm cô ấy 17 tuổi. Vợ em nói vậy có đúng không?

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn, Luật Hoàng Phi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất: Bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự với hành vi trên

Theo quy định tại Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 thì các tội được quy định tại: Điều 111: Tội hiếp dâm, Điều 112: Tội hiếp dâm trẻ em, Điều 113: Tội cưỡng dâm, Điều 114: Tội cưỡng dâm trẻ em, Điều 115: Tội giao cấu trẻ em đều được xác định tội phạm phải thực hiện hành vi trái với ý muốn của nạn nhân, dùng vũ lực hoặc đe dọa nạn nhân giao cấu với mình, hoặc đối tượng là trẻ em thì có độ tuổi từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi. 

Với trường hợp của bạn, do bạn và vợ mình thuận tình giao cấu, và vào thời điểm đó vợ bạn đã 17 tuổi, không thuộc các trường hợp được quy định trên và trong điều khoản nào quy định tại Bộ luật hình sự. Do đó, bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự đối với hành vi này của mình.

Lấy vợ dưới 18 tuổi có vi phạm pháp luật không?

Thứ hai: Hành vi tảo hôn là hành vi vi phạm pháp luật

Vợ của bạn chưa đủ tuổi mà gia đình hai bên đã tổ chức cho các bạn kết hôn, đây là hành vi vi phạm pháp luật quy định về độ tuổi kết hôn: nam đủ 20 tuổi, nữ đủ 18 tuổi theo quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân gia đình năm 2014.

Theo quy định tại Điều 47 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP quy định về hành vi tảo hôn và tổ chức tảo hôn như sau: “Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn; Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó.

Theo quy định trên, hành vi tảo hôn và tổ chức tảo hôn có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đền 1.000.000 đồng.

Tuy nhiên, theo quy định tại khoản a Điều 6 Luật xử lý vi phạm hành chính thì thời hiệu xử lý vi phạm hành chính đối với hành vi này là 1 năm. Hiện nay, 2 bạn cũng đã đủ tuổi và đã đăng ký kết hôn nên bạn và gia đình bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm hành chính đối với hành vi tảo hôn.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT HÔN NHÂN 19006557 để được tư vấn.