Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Hành vi vi phạm các quy định về phòng, chống ma túy bị xử lý ra sao?
  • Thứ ba, 24/05/2022 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 3906 Lượt xem

Hành vi vi phạm các quy định về phòng, chống ma túy bị xử lý ra sao?

Xin hỏi luật sư có trường hợp nào mà vi phạm quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy không bị truy cứu trách nhiệm hình sự mà chỉ bị xử phạt hành chính không?

 

Nội dung câu hỏi:

Em trai tôi là bác sĩ. Vào ngày 22/12/2015, em trai tôi có kê đơn loại thuốc có chứa chất ma tuý không đúng quy định; Tôi rất lo lắng, sợ em bị truy cứu trách nhiệm hình sự sẽ ảnh hưởng xấu đến lý lịch. Vậy xin luật sư tư vấn giúp tôi có trường hợp nào khi vi phạm các quy định về phòng, chống ma túy không bị truy cứu trách nhiệm hình sự mà chỉ bị xử phạt hành chính không? Và nếu phạt tiền thì phạt bao nhiêu?

Trả lời:

Về câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được trả lời như sau:

Hành vi vi phạm các quy định về phòng, chống ma túy bị xử lý ra sao?

Có một số trường hợp vi phạm quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy không bị truy cứu trách nhiệm hình sự mà chỉ bị xử phạt hành chính cụ thể: Căn cứ vào Điều 21 Nghị định số 73/2010/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội quy định:

“1, Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi hút, tiêm chích, hít hoặc bằng các hình thức khác để sử dụng trái phép chất ma tuý.

2, Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Tàng trữ, vận chuyển hoặc chiếm đoạt chất ma tuý trái phép nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;

b) Tàng trữ, vận chuyển, mua bán hoặc chiếm đoạt tiền chất dùng vào việc sản xuất trái phép chất ma tuý nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

3, Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Người chủ hoặc người có trách nhiệm quản lý nhà hàng, khách sạn, quán trọ, nhà nghỉ, câu lạc bộ, các phương tiện giao thông và các nơi khác do sơ hở, thiếu trách nhiệm để cho người khác lợi dụng sử dụng chất ma tuý trong khu vực, phương tiện mình quản lý;

b) Trồng các loại cây thuốc phiện, cây cần sa, cây cô ca hoặc các cây khác có chứa chất ma tuý.

4, Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự:

a) Sản xuất, mua, bán dụng cụ tiêm, chích, hút, sử dụng chất ma tuý;

b) Cung cấp địa điểm, phương tiện cho người khác hút, tiêm, chích, sử dụng chất ma tuý;

c) Môi giới, giúp đỡ, tạo điều kiện hoặc bằng các hình thức khác giúp cho người khác tiêm, chích, hút, sử dụng chất ma tuý;

d) Kê đơn, cấp thuốc hoặc mua, bán các loại thuốc có chứa chất ma tuý không đúng quy định;

đ) Được phép cất giữ, sử dụng thuốc có chất ma tuý, chất hướng thần hoặc các chất ma tuý khác mà chuyển cho người không được phép cất giữ, sử dụng.

5, Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong những hành vi vi phạm sau đây nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự:

a) Vi phạm các quy định về xuất khẩu, nhập khẩu, tạm nhập, tái xuất, quá cảnh các chất có chứa chất ma tuý, thuốc gây nghiện, thuốc hướng thần và tiền chất ma túy;

b) Vi phạm các quy định về nghiên cứu, giám định, sản xuất, bảo quản chất ma tuý, thuốc gây nghiện, thuốc hướng thần, tiền chất ma túy;

c) Vi phạm các quy định về giao nhận, tàng trữ, vận chuyển chất ma tuý, thuốc gây nghiện, thuốc hướng thần, tiền chất ma túy;

d) Vi phạm các quy định về phân phối, mua bán, sử dụng, trao đổi chất ma tuý, thuốc gây nghiện, thuốc hướng thần, tiền chất ma túy;

đ) Vi phạm các quy định về quản lý, kiểm soát, lưu giữ chất ma tuý, thuốc gây nghiện, thuốc hướng thần, tiền chất tại các khu vực cửa khẩu, biên giới, trên biển.

6, Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tịch thu tang vật, phương tiện đối với hành vi quy định tại khoản 1, 2, 3, 4 và khoản 5 Điều này;

b) Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề trong thời hạn từ 3 tháng đến 6 tháng đối với hành vi quy định tại điểm a khoản 2, điểm d khoản 3, khoản 4 Điều này.

Như vậy, trường hợp của em bạn có thể không bị truy cứu trách nhiệm hình sự mà chỉ bị xử phạt hành chính cụ thể là 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT HÌNH SỰ MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Cơ quan nào có thẩm quyền hạn chế năng lực hành vi của công dân?

Tòa án quyết định người đại diện theo pháp luật của người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự và phạm vi đại...

Truất quyền thừa kế là gì?

Pháp luật chưa có đưa ra định nghĩa về truất quyền thừa kế. Tuy nhiên qua các quy định pháp luật về vấn đề này ta có thể hiểu truất quyền thừa kế là việc không cho người được hưởng quyền thừa kế hưởng quyền thừa kế di sản....

Theo dõi người khác có vi phạm pháp luật

Người nào theo dõi, điều tra người khác thông qua đồ dùng cá nhân như điện thoại, thư tín có thể bị truy cứu Trách nhiệm hình sự nếu rơi vào các trường hợp quy định tại Điều 159 Bộ luật Hình sự...

Nguồn nguy hiểm cao độ là gì?

Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy...

Thông tin cần biết Trung tâm lưu ký chứng khoán Việt Nam

Trong nội dung bài viết này, Luật Hoàng Phi sẽ có những chia sẻ hữu ích về Trung tâm lưu ký chứng khoán. Mời Quý vị theo dõi, tham...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi