Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Bảo hiểm xã hội Đối tượng được hưởng trợ cấp 1 lần khi nghỉ hưu
  • Thứ hai, 25/09/2023 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 1220 Lượt xem

Đối tượng được hưởng trợ cấp 1 lần khi nghỉ hưu

Tôi từng đi nhập ngũ sau khi xuất ngũ tôi làm ở phòng Giáo dục tỉnh Nghệ An. Sau đó, tôi vào Lâm Đồng công tác ở trường THPT, 1 thời gian thì nhà trường giải thể. Tôi mới đóng BHXH được 20 năm 8 tháng thì có được hưởng trợ cấp 1 lần khi nghỉ hưu không? Xin Luật sư tư vấn giúp, cảm ơn Luật sư!

 

Câu hỏi:
Tôi Trịnh Lan Hương (quê Nghệ An) nhập ngũ tháng 11/1972, xuất ngũ tháng 8/1977, chuyển về công tác tại Phòng Giáo dục tỉnh Thanh Hóa. Tháng 8/1992, chuyển về Trường THPT dân lập Lê Lợi, huyện Bảo Lộc, TP. Bảo Lộc, tỉnh Lâm Đồng, tham gia BHXH từ tháng 1/1998. Tháng 6/2013, Nhà trường giải thể, tôi nghỉ việc nhưng không được hưởng chế độ hưu trí do chưa đủ 20 năm đóng BHXH. Xin được hỏi, khoảng thời gian từ tháng 11/1977 đến tháng 8/1992 tôi chưa được thanh toán trợ cấp BHXH 1 lần thì có được cộng dồn để tính hưởng chế độ hưu trí không? Nếu được, tôi có được truy lĩnh lương từ tháng 1/2014 và hưởng trợ cấp 1 lần khi nghỉ hưu không?
Trả lời:
Cảm ơn chị đã gửi thông tin tư vấn đến công ty Luật Hoàng Phi của chúng tôi, với trường hợp của chị chúng tôi xin phép được tư vấn như sau:
Với thời gian công tác và hồ sơ hiện có do chị cung cấp cho cơ quan BHXH thì tại thời điểm tháng 8/1992 chị chuyển công tác từ Phòng Giáo dục tỉnh Thanh Hóa sang Trường Dân lập Lê Lợi, TP. Bảo Lộc, tỉnh Lâm Đồng (không phải cơ quan Nhà nước) không có quyết định thuyên chuyển công tác, nên thời gian công tác trước tháng 9/1992 chưa có cơ sở để tính hưởng BHXH.
Tháng 2/2015, căn cứ quy định tại Nghị định số 153/2013/NĐ-CP ngày 8/11/2013 của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 68/2007/NĐ-CP ngày 19/4/2007 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân, công an nhân dân và hồ sơ đề nghị cộng nối thời gian công tác trong quân đội của chị, BHXH tỉnh Lâm Đồng đã cộng bổ sung thời gian tham gia quân đội từ tháng 11/1972 đến tháng 4/1977 vào thời gian làm việc từ tháng 1/1998 đến tháng 2/2014, tổng thời gian tính hưởng BHXH là 20 năm 8 tháng. Tháng 4/2015, chị lập hồ sơ đề nghị giải quyết chế độ hưu trí, BHXH tỉnh Lâm Đồng đã giải quyết để hưởng chế độ hưu trí kể từ ngày 1/3/2014.
Căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 54 Luật BHXH 2014 điều kiện hưởng lương hưu như sau:
“Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h vài khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

c) Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

d) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

2. Người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 55 tuổi, nữ đủ 50 tuổi, trừ trường hợp Luật sĩ quan quân đội nhân dân Việt Nam, Luật công an nhân dân, Luật cơ yếu có quy định khác;

b) Nam từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi, nữ từ đủ 45 tuổi đến đủ 50 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

c) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

3. Lao động nữ là người hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn tham gia bảo hiểm xã hội khi nghỉ việc mà có từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và đủ 55 tuổi thì được hưởng lương hưu.

4. Chính phủ quy định điều kiện về tuổi hưởng lương hưu đối với một số trường hợp đặc biệt; điều kiện hưởng lương hưu của các đối tượng quy định tại điểm c và điểm d khoản 1, điểm c khoản 2 Điều này.”

Như vậy, người lao động đã đóng BHXH trên 30 năm đối với nam, trên 25 năm đối với nữ ngoài hưởng lương hưu còn được hưởng trợ cấp 1 lần. Chị có thời gian đóng BHXH là 20 năm 8 tháng, không thuộc trường hợp được hưởng trợ cấp 1 lần khi nghỉ hưu.
Trong trường hợp cần tư vấn thêm, chị có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TNG ĐÀI TƯ VN LUT MIN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Thủ tục làm chế độ nghỉ chăm con ốm đau mới nhất

Chế độ nghỉ chăm con ốm đau là một quyền lợi của người lao động khi phải nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi bị ốm đau. Người lao động được hưởng tiền bảo hiểm xã hội trong thời gian nghỉ chăm con ốm theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội...

Có thể nhờ người khác nhận tiền đền bù tai nạn lao động không?

Có thể nhờ người khác nhận tiền đền bù tai nạn lao động không? Quý vị hãy cùng chúng tôi tìm hiểu qua nội dung bài viết sau...

Người sử dụng lao động phải trả những chi phí nào cho người bị tai nạn lao động?

Nếu người sử dụng lao động không đóng bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp cho người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội, thì ngoài việc phải bồi thường, trợ cấp theo quy...

Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động thì có được nhận thêm trợ cấp khuyết tật không?

Người khuyết tật thuộc đối tượng được hưởng nhiều chính sách trợ giúp các đối tượng bảo trợ xã hội cùng loại chỉ được hưởng một chính sách trợ giúp cao...

Khám dịch vụ có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Đối với các dịch vụ không được chỉ định theo yêu cầu chuyên môn hoặc không thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế: Người bệnh tự chi trả toàn bộ chi phí các dịch vụ...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi