Trang chủ Tìm hiểu pháp Luật Tư vấn Luật Dân sự Chậm trả tiền thuê đất xử lý thế nào?
  • Thứ năm, 09/05/2024 |
  • Tìm hiểu pháp Luật |
  • 2336 Lượt xem

Chậm trả tiền thuê đất xử lý thế nào?

Ông Huy cho ông Quang thuê đất trong thời hạn 5 năm đến nay ông Quang đã quá hạn thuê trả tiền thuê đất mà không thanh toán. Vậy quyền và nghĩa vụ của hai bên quy định như thế nào?

 

Câu hỏi:

Năm 2022, ông Huy có cho ông Quang thuê 200m2 đất trong thời hạn 5 năm để mở cửa hàng buôn bán vật liệu xây dựng. Việc thanh toán tiền thuê quyền sử dụng đất được thực hiện theo năm tính từ ngày ký hợp đồng thuê quyền sử dụng đất. Hai năm đầu, gia đình ông Quang thực hiện thanh toán tiền thuê rất đầy đủ và đúng hạn. Tuy nhiên, đến nay đã quá 04 tháng, tính từ thời điểm phải thanh toán tiền thuê cho năm tiếp theo, ông Quang vẫn chưa thanh toán tiền thuê cho ông Huy. Xin hỏi pháp luật quy định quyền và nghĩa vụ của các bên (bên thuê và bên cho thuê) trong trường hợp này như thế nào?

Trả lời:

Với câu hỏi: Quyền và nghĩa vụ của bên cho thuê đất và bên thuê đất? Luật sư xin trả lời như sau:

Chậm trả tiền thuê đất xử lý thế nào?

Bên cho thuế đất

Theo quy định tại Điều 481 Bộ luật Dân sự năm 2015 như sau:

Điều 481. Trả tiền thuê

1. Bên thuê phải trả đủ tiền thuê đúng thời hạn đã thỏa thuận; nếu không có thỏa thuận về thời hạn trả tiền thuê thì thời hạn trả tiền thuê được xác định theo tập quán nơi trả tiền; nếu không thể xác định được thời hạn theo tập quán thì bên thuê phải trả tiền khi trả lại tài sản thuê.

2. Trường hợp các bên thỏa thuận việc trả tiền thuê theo kỳ hạn thì bên cho thuê có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng, nếu bên thuê không trả tiền trong ba kỳ liên tiếp, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

Như vậy, Nếu được sự đồng ý của ông Huy thì ông Quang có thể được gia hạn tiền thuê đất và sau khi hết thời hạn thì ông Quang phải trả cả tiền lãi cho ông Huy theo quy định của pháp luật

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI 19006557 để được tư vấn.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN QUÝ KHÁCH CÓ THỂ CHỌN HÌNH THỨC SAU

BÀI VIẾT MỚI NHẤT

Mua nhà vi bằng có làm sổ hồng được không?

Vi bằng không có giá trị thay thế cho hợp đồng được công chứng, chứng thực. Việc mua nhà bằng cách lập vi bằng là không Đúng với quy định của pháp...

Vi bằng nhà đất có giá trị bao lâu?

Hiện nay, pháp luật không có quy định về thời hạn giá trị sử dụng của vi bằng. Tuy nhiên, bản chất khi lập vi bằng được hiểu lập là để ghi nhận sự kiện, hành vi có thật bởi chủ thể có thẩm quyền do Nhà nước quy định và được đăng ký tại Sở Tư...

Mua xe trả góp có cần bằng lái không?

Với hình thức mua xe trả góp, người mua có thể dễ dàng sở hữu một chiếc xe mà không cần có sẵn quá nhiều...

Không có giấy phép lái xe có đăng ký xe được không?

Theo quy định pháp luật hiện hành, người mua xe hoàn toàn có quyền thực hiện các thủ tục đăng ký xe máy và pháp luật cũng không quy định bất kỳ độ tuổi cụ thể nào mới có thể được đứng tên xe. Do vậy, Ngay cả khi bạn chưa có bằng lái, bạn vẫn có thể thực hiện đăng ký xe bình...

Phí công chứng hợp đồng thuê nhà hết bao nhiêu tiền?

Theo quy định của Luật Nhà ở năm 2014 thì việc thuê nhà bắt buộc phải lập thành hợp đồng nhưng không bắt buộc phải công chứng, chứng thực trừ khi các bên có nhu...

Xem thêm

Liên hệ với Luật Hoàng Phi